โพสต์ที่ได้รับการ like เยอะสุด

โดย gungsakab
01/08/2011 8:13 pm
บอร์ด: Programming - PHP
หัวข้อ: สอบถามเรื่องการกรอกข้อมูล แต่ห้ามเว้นว่างในบางช่อง
ตอบกลับ: 11
แสดง: 7440

สอบถามเรื่องการกรอกข้อมูล แต่ห้ามเว้นว่างในบางช่อง

คือว่าผมสร้างแบบฟอร์มกรอกข้อมูล แต่มันจะมีบางข้อมูลที่ห้ามเว้นว่าง ผมอยากทราบว่า คำสั่งห้ามเว้นว่างนี้ ต้องเขียนยังไงหรอครับ นี่ code ครับ <html> <head> <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8"/> </head> <body> <?php DEFINE ('DB_USER', 'root'); DEFINE ('...
โดย sasitorn
29/04/2015 2:30 pm
บอร์ด: Accounting software & ERP โปรแกรมบัญชี ระบบอีอาร์พี
หัวข้อ: การนำรายงานในโปรแกรมไปใช้ใน Excel,โปรแกรมบัญชี Express
ตอบกลับ: 2
แสดง: 8130

Re: การนำรายงานในโปรแกรมไปใช้ใน Excel,โปรแกรมบัญชี Express

ขั้นตอนที่ 14 ปิดโปรแกรม Express แล้วไปที่ My Computer เลือก Drive C: ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ GLTRIAL ได้เลย ไฟล์ดังกล่าวจะถูกเปิดด้วยโปรแกรม Excel ขึ้นมาให้ทันที(เฉพาะในกรณีที่เครื่องของท่านได้ติดตั้งโปรแกรม Microsoft Excel เอาไว้แล้ว) 211.jpg คุณก็จะได้หน้าจอรายงานใน Excel ที่คุณต้องการ ซึ่งคุณอาจปรั...
โดย pawnniez
14/08/2014 12:02 am
หัวข้อ: สอบถามคะ ดึงค่าจาก DB มาโชว์ในหน้าเว็บแต่ไม่ขึ้นเป็นภาษาไทยคะ
ตอบกลับ: 5
แสดง: 1551

สอบถามคะ ดึงค่าจาก DB มาโชว์ในหน้าเว็บแต่ไม่ขึ้นเป็นภาษาไทยคะ

http://image.free.in.th/v/2013/in/140814120653.jpg มันไม่ขึ้นภาษาไทยอะคะ ต้องแก้ไขยังไงคะ อันนี้คือโค้ดคะ <?php $con = mysqli_connect("sql3.freesqldatabase.com","sql349437","hE7%aN4%","sql349437"); mysql_query("SET NAMES UTF8"); if (mysqli_connect_e...
โดย offing
08/12/2014 6:35 pm
บอร์ด: PHP Knowledge
หัวข้อ: วิธีแก้ปัญหา Fatal Error: Maximum Execution Time Of 30 Seconds Exceeded
ตอบกลับ: 0
แสดง: 4000

วิธีแก้ปัญหา Fatal Error: Maximum Execution Time Of 30 Seconds Exceeded

วิธีแก้ปัญหา Fatal Error: Maximum Execution Time Of 30 Seconds Exceeded ปัญหานี้เกิดจากยิ่งที่เราทำเกิดเวลาที่ตั้งไว้ใน limit ถ้าใช้ xampp - เข้า xampp-control - config ตรง apache - เข้า PHP php.ini - search หา max_execution_time แล้วตั้งค่าใหม่ หน่วยเป็นวินาที
โดย worrawooth
29/03/2009 5:33 am
หัวข้อ: พอจะมีวิธีบันทึกข้อความบนหน้าเว็บจาก url ได้ไหมครับ
ตอบกลับ: 10
แสดง: 3209

พอจะมีวิธีบันทึกข้อความบนหน้าเว็บจาก url ได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีบันทึกข้อความบนหน้าเว็บจาก url ได้ไหมครับ แบบว่าถ้าเราจะบันทึกหน้านั้นไว้ครับ คล้ายๆ กับ save as ที่จะได้ไฟล์เป็น .html และรูปไม่ทราบว่าพอมีแนวทางไหมครับ
โดย M009
07/05/2013 5:29 pm
บอร์ด: Share Knowledge
หัวข้อ: [Tip] Function แสดงเวลา แบบไทย
แสดง: 1984

[Tip] Function แสดงเวลา แบบไทย

การเขียน Function แสดงเวลาแบบไทย เช่น 1 ม.ค. 2557 โค๊ดตัวอย่าง <?php function DateThai($day) { $Year = date("Y",strtotime($day))+543; $Month= date("n",strtotime($day)); $Day= date("j",strtotime($day)); $MonthCut = Array("","ม.ค.","ก.พ.",&qu...
โดย nutyoyomvp
01/03/2012 8:36 pm
บอร์ด: Programming - C/C++ & java & Python
หัวข้อ: โปรแกรมตอบคำถาม อัติโนมัติ ช่วยทีครับ
ตอบกลับ: 3
แสดง: 3795

โปรแกรมตอบคำถาม อัติโนมัติ ช่วยทีครับ

พอดี อาจารย์เค้าให้ลองไปเขียน โปรแกรม แบบ simsimi อ่าครับ พอแนะแนวทาง หรือช่วย ยังไงก็ได้ งงมาๆ เลย ขอบคุนครับ
โดย ปวดหัว
10/10/2010 1:16 am
หัวข้อ: ใครเก่งเรื่อง code การ จองที่นั่งโรงหนังมาดูให้ทีครับ
ตอบกลับ: 3
แสดง: 3691

ใครเก่งเรื่อง code การ จองที่นั่งโรงหนังมาดูให้ทีครับ

ช่วยดูให้หน่อยครับอยากให้มัน ชื้อตั๋วได้ทีละหลายๆใบค่อย Submitทีเดียว เหมือนกับอีคอมเมิดแล้วก็พอตอนเลือกที่นั่งอยากให้มันเปลี่ยนสีครับ ช่วยที่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ(ทีผมทำมันจองได้ทีละใบ) <? if(!isset($_SESSION['login_true'])) { echo "คุณยังไม่ได้ Login"; exit; } else if ($price > $money ...
โดย sasitorn
10/03/2015 3:43 pm
บอร์ด: Accounting software & ERP โปรแกรมบัญชี ระบบอีอาร์พี
หัวข้อ: การใช้งานโปรแกรม ClipAcc (การลงรายการขายสด)
แสดง: 1785

การใช้งานโปรแกรม ClipAcc (การลงรายการขายสด)

การลงรายการขายสด 1. ขั้นแรกทำการบันทึกลูกค้า เลือก ทะเบียน เลือก ทะเบียนลูกค้า aaaaaaaa01.png 2. จากนั้นจะปรากฏหน้าจอสำหรับบันทึกข้อมูลลูกค้า ให้คลิก เพิ่ม แล้วกรอกรายละเอียดลูกค้า เมื่อกรอกรายละเอียดลูกค้าครบถ้วนแล้ว ให้คลิก บันทึก และ ออก aaaaa02.png ปกติการขายสินค้าเป็นเงินเชื่อผู้ขายก็มักจะกำหน...
โดย thatsawan
20/01/2015 11:55 pm
บอร์ด: phpBB user Guide Knowledge
หัวข้อ: วิธีการติดตั้งภาษาไทย phpBB3.1 สำหรับท่านที่ติดตั้ง phpBB 3 ภาษาอังกฤษไว้แล้ว
แสดง: 986

วิธีการติดตั้งภาษาไทย phpBB3.1 สำหรับท่านที่ติดตั้ง phpBB 3 ภาษาอังกฤษไว้แล้ว

เมื่อปลายปีที่ผ่าน phpBB3.1 ได้ออกเวอร์ชั่นใหม่ก็สามารถที่จะดาวน์โหลดเข้ามาติดตั้งเเละใช้งานกันได้ ซึ่งสามารถศึกษาวิธีการติดตั้งได้ ที่นี่ ค่ะ หรือสามารถดาวน์โหลด phpbb3.1 เวอร์ชั่นไทยได้ที่ http://www.phpbbthailand.com เเต่ถ้าหากท่านใดที่ดาวน์โหลดเป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษมาติดตั้งเเล้วต้องการจะเพิ่ม...
โดย god_gun007
12/07/2012 9:20 pm
บอร์ด: สอบถามปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM
หัวข้อ: เกี่ยวกับการเปลี่ยนขนาดตัวอักษรใน template Joomla
ตอบกลับ: 2
แสดง: 4717

เกี่ยวกับการเปลี่ยนขนาดตัวอักษรใน template Joomla

สวัสดีครับ พี่mindphp คราวนี้มีเรื่องมารบกวนอีกครั้งครับ คือผมใช้joomla 1.5.26 นะครับ template ชื่อ sport line แต่ตัวหนังสือตรงเมนูหลักมันเล็กอะครับ ดังภาพเลย ทีนี้ผมก็เข้าไปจะไปแก้css เจอแบบนี้อะครับ @import url("typo.css"); @import url("mods.css"); body{text-align:center; paddi...
โดย peeturn
04/12/2008 5:13 pm
หัวข้อ: ผู้รู้ช้วยด้วยครับ ต้องการติดตั้ง Appserv บน CentOS ทำไงดี
ตอบกลับ: 1
แสดง: 2234

ผู้รู้ช้วยด้วยครับ ต้องการติดตั้ง Appserv บน CentOS ทำไงดี

ผู้รู้ช้วยด้วยครับ ต้องการติดตั้ง Appserv บน CentOS ทำไงดีครับ หาไฟล์ที่จะมาติดตั้งยังไม่ได้อีกด้วย
โดย hnongza
01/12/2011 12:07 am
หัวข้อ: สอบถามการเขียนโปรแกรมเพื่อแสดงตารางรายชื่อจาก array โดยใช้คำสั่งวนซ้ำ
ตอบกลับ: 5
แสดง: 4919

สอบถามการเขียนโปรแกรมเพื่อแสดงตารางรายชื่อจาก array โดยใช้คำสั่งวนซ้ำ

ผมจะเขียนโปรแกรมเพื่อแสดงตารางรายชื่อจาก array โดยใช้คำสั่งวนซ้ำ array ชื่อ member เก็บข้อมูลชื่อ-นามสกุล จำนวน 10 คน จากนั้นแสดงให้ได้ผลลัพธ์ และใช้คำสั่งวนซ้ำแล้วดึงข้อมูลใน Array มาแสดง...พร้อมสลับสีแถวด้วย โดยแถวที่ 5 แถวเดียว ต้องเป็น สีที่ ไม่เหมือนกับสองสีแรก ***ผมต้องใช้ code คำสั่ง PHP ยังไ...
โดย MOJOMOJO
23/09/2013 5:23 pm
บอร์ด: Programming - C/C++ & java & Python
หัวข้อ: ภาษา C ปัดเศษ
แสดง: 2507

ภาษา C ปัดเศษ

ขอถามหน่อยนะครับ ภาษา C มีวิธีปัดเศษไปจึ๋งนึงไหมครับ สมมติ N=4.3 แต่ผมอยากให้ปัดเป็น N=4.5 M=4.6 ผมอยากให้ปัดเป็น 5 อะไรแบบนี้อะครับ ขอบคุณครับ
โดย มานะ php
25/05/2010 5:14 pm
หัวข้อ: มึนๆ กับ Fatal error: Call to a member function result_array() on a non-object
ตอบกลับ: 13
แสดง: 12846

มึนๆ กับ Fatal error: Call to a member function result_array() on a non-object

ติด Fatal error: Call to a member function result_array() on a non-object in C:\AppServ\www\minimart\application\models\reports\detailed_receives.php on line 28 ผมเอาโปรแกรมสำเร็จรูปมาปรับปรุงนะครับ คือ PHP Point Of Sale และผมเพิ่มการทำรายงานเข้าไปแต่ติดตรงนี้ครับ ไฟล์ detailed_receives.php บรรทัด 2...
โดย rangsun6342
29/05/2012 11:24 am
หัวข้อ: ใครพอรู้จักโปรแกรมทำ Workflow
ตอบกลับ: 6
แสดง: 6912

ใครพอรู้จักโปรแกรมทำ Workflow

มีใครพอจะรู้จัก หรือเคยใช้ โปรแกรมที่ใช้ทำ workflow process สำหรับภาษา php บ้างครับ
โดย sign
16/04/2009 10:53 am
หัวข้อ: function date() มันบวกเวลาเพิ่ม อีก 1 ชม เป็นเพราะอะไรคับ
ตอบกลับ: 4
แสดง: 3369

function date() มันบวกเวลาเพิ่ม อีก 1 ชม เป็นเพราะอะไรคับ

มีปัญหานิดหน่อย ครับเรื่อง echo date("H:i:s"); ปรากฏว่า เวลาจะเพิ่มจากเวลาของเครื่องไปอีก 1 ชม ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอครับ ผมใช้ appserv 2.5.10
โดย M008
01/06/2013 6:21 pm
บอร์ด: Booststap Knowledge
หัวข้อ: การใช้ Progress bars ใน Bootstrap
แสดง: 2675

การใช้ Progress bars ใน Bootstrap

Progress bars ใน Bootstrap จะมีหลายแบบให้เลือกใช้ แบบ Basic 1.jpg <div class="progress"> <div class="bar" style="width: 60%;"></div> </div> แบบ Striped 2.jpg <div class="progress progress-striped"> <div class="bar" style="width: 20%;"></div...
โดย fon425028
23/02/2015 5:48 pm
หัวข้อ: มีตัวอย่างโคชบัญชี?
แสดง: 1123

มีตัวอย่างโคชบัญชี?

คือจะทำระบบบัญชีร้าน มีกรอกข้อมูลรายรับ รายจ่ายของทางร้าน เขียนด้วย php+MySql ค่ะ เเต่เริ่มม่ถุกเรยพอจะมีโคชคำนวณ หรือตัวอย่างระบบบัยชีที่เขียนด้วย php+MySql หรือป่าวค่ะ
โดย test2006
16/07/2011 5:03 pm
บอร์ด: JavaScript & jQuery Ajax & Node.JS
หัวข้อ: ถามเรื่องการแก้ไขข้อมูลด้วย jquery หน่อยครับ
ตอบกลับ: 4
แสดง: 7646

ถามเรื่องการแก้ไขข้อมูลด้วย jquery หน่อยครับ

จากรูปถ้าผมต้องการจะแก้ไขข้อมูลของรายการแต่ละอันโดยคลิกที่รูปปากกาด้านขวาของตารางไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีทำได้เปล่า เพราะไม่รู้ว่าจะกำหนด id ในการอ้างอิงตอน .click ยังไง
โดย natnicha001
13/09/2017 12:56 pm
หัวข้อ: การเขียน selenium webdriver ด้วยภาษา python
ตอบกลับ: 29
แสดง: 14213

Re: การเขียน selenium webdriver ด้วยภาษา python

สำหรับคลาสที่มี css_selector browser.find_element_by_css_selector("input.button1.default-submit-action").click() by_class_name gets only one class browser.find_element_by_class_name("button1").click() type='submit' and name='button' are <button> แอตทริบิวต์แท็กที่ไม่ใช่ div brows...
โดย pencil
20/03/2009 9:25 am
หัวข้อ: รับเขียน module, component รับทำ สอน ทำธีม tempalte Joomla พัฒนาโปรแกรม CRM HR
ตอบกลับ: 39
แสดง: 177262

Re: รับเขียน module, component ทำ ธีม tempalte Joomla สอน

สนใจค่ะแต่อยากทราบราคาเรียนเสมือนกานค่ะ ติดต่อ 086-703-1560 pm รายละเอียด บอกได้มั้ยครับ