วิธีการทำ pulgin ให้ copy รูปภาพที่อยู่ในโฟนเดอร์ images ของ joomla

แชร์ ความรู้ในการ พัฒนา Joomla Component Extension Module Plugin

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members
PHP VIP Members

วิธีการทำ pulgin ให้ copy รูปภาพที่อยู่ในโฟนเดอร์ images ของ joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

เนื่องจากว่าผมได้ผมได้ pulgin ใน joomla ที่จะสามารถให้ผู้ใช้กำหนดได้ว่ารูปภาพในบทความนั้นมีขนาดเท่าไรผมจึงจำเป็นจะต้อง copy รูปภาพก่อนแล้วค่อนรูปภาพนั้นไปแสดงในบทความทำให้ผมได้วิธีที่จะทำให้เราสามารถมาร copy รูปภาพในโฟนเดอร์ images ได้ซึ่งเราจะให้โค้ดเป็น php ล้วน ๆ จะเป็นอย่างไรเราลองไปดูกัน

อันดับแรกให้เราจำเป็นจะต้องมีรูปที่อยากจะก็อปปี้ก่อน
Selection_999(1948).png (140.46 KiB) Viewed 2681 times

ให้เราเขียนโค้ดใน function pulgin ดังนี้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

copy(JPATH_ROOT."/images/cat.jpeg",JPATH_ROOT."/images/cat2.jpeg");
เท่านี้เราก็จะสามารถก็อปปี้รูปภาพออกมาได้แล้ว

Selection_999(1949).png (137.68 KiB) Viewed 2681 times
เรามาอธิบายโค้ดกันก่อนเลยนะครับ
JPATH_ROOT นั้นจะเป็น path ตั้งแต่โฟนเดอร์แรกจนไปถึงโฟนเดอร์ joomla ของเราแบบนี้

Selection_999(1950).png (7.73 KiB) Viewed 2681 times

เมือเราได้ path ที่ถึง joomla ได้แล้วเราก็มาต่อ path ให้ไปถึงรูปภาพเราแบบนี้ /images/cat.jpeg ตามคำสั่ง copy ของ php นั้นเราก็จะต่อไปด้วยว่ารูปภาพที่ copy แล้วจะไปลงที่ไหนผมก็เลือกลงที่เดิมซึ่งให้เราเปลี่ยนชื่อแทนเพราะว่าจะได้ไม่เป็นการบันทึกรูปทับลงไปนั้นเอง

เป็นอย่างไรบ้างครับสำหรับ วิธีการทำ pulgin ให้ copy รูปภาพที่อยู่ในโฟนเดอร์ images ของ joomla ไม่ยากอย่างที่คิดใช่ไหมครับถ้าเราสามารถสร้าง pulgin มาได้วิธีนี้ก็เป็นทางเลือกที่ดีเลยใช่ไหมล่ะครับก็หวังว่าผู้ที่เข้ามาอ่านบทความนี้จะได้รับความรู้ไปไม่มากก็น้อยนะครับ

ศึกษาเพิ่มเติม
Joomla Extension
Joomla Developing Knowledge
Joomla user Guide Knowledge

สอบถามวิธีการใช้งาน joomla หรือพัฒนา joomla ได้ที่
Joomla Development
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด