วิธีแก้ปัญหา 'pip' is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file

แชร์ความรู้ภาษา Python ไพทอน การเขียนโปรแกรมภาษาไพทอน

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tatiya
PHP VIP Members
PHP VIP Members

วิธีแก้ปัญหา 'pip' is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tatiya »

หลายคนอาจเคยใช้ คำสั่ง pip บน cdm ของวินโดว์นะครับ วันนี้ผมจะแนะนำวิธีแก้ปัญหา เวลาเราใช้คำสั่ง pip เพื่อติดตั้งโปรแกรมอะไรสักอย่างแล้ว เจอปัญหานี้
'pip' is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file

ถ้าเกิดปัญหานี้ต้องสงสัยไว้ว่า path ของ python ที่คุณใช้อาจจะผิดนะครับ เริ่มแรกคุณควรเข้าไปหา ที่อยู่ของ Python นะครับ(แนะนำนะครับเวลาลง python ควรที่จะเลือก path ติดตั้งเองนะครับ จะได้ง่ายเวลาเราค้นหา) เดี๋ยวผมจะพา set path นะครับ
python.PNG (31.06 KiB) Viewed 12438 times
จะเห็นได้ว่าในโฟลเดอร์ python มีโฟลเดอร์ Scripts อยู่ข้างใน คลิ๊กเข้าไปแล้วทำการ ก็อปปี้ ที่อยู่มานะครับ
addr.PNG (2.09 KiB) Viewed 12438 times
ต่อมาให้เราไปที่ This PC ของเรานะครับ
This PC>>คลิกขวา>>Properties>>
แล้วเราจะได้หน้าต่างนี้มา แล้วคลิกตรงลูกศรชี้เลยครับ
ต่อมา.PNG (27.37 KiB) Viewed 12438 times
ต่อไปคลิกที่
ต่อไป.PNG (15.53 KiB) Viewed 12438 times
เราจะได้หน้าต้างนี้มา คลิกที่ path แล้วก้ edit
ต่อไปอีก.PNG (24.83 KiB) Viewed 12438 times
เราจะได้หน้าต่างนี้มา แล้วกด New นำที่อยู่ของ โฟลเดอร์ Scripts ที่เรา coppy ไว้มาวาง กด OK
5555555.PNG (17.59 KiB) Viewed 12438 times
ทดลองโดยเปิด cdm ขึ้นมา แล้วรัน pip ดูจะได้
cdm.PNG (49.26 KiB) Viewed 12438 times
เสร็จสิ้น
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด