วิธีสร้าง โฟลเดอร์ โดยใช้ python

แชร์ความรู้ภาษา Python ไพทอน การเขียนโปรแกรมภาษาไพทอน

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tatiya
PHP VIP Members
PHP VIP Members

วิธีสร้าง โฟลเดอร์ โดยใช้ python

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tatiya »

วันนี้ผมจะมาแนะนำวิธีสร้าง โฟลเดอร์ โดยใช้ ภาษา python มีวิธีดังนี้

1. ให้ import os เข้ามา
2. ทำตามโค้ดเลยครับ (อันนี้ผมสร้างเป็นฟังก์ชั่นเพื่อให้เราสามารถไปเรียกใช้ที่ส่วนไหนก็ได้นะครับ)

โค้ด: เลือกทั้งหมด

import os
def Make_folder(directory):
    try:
        if not os.path.exists(directory):
            os.makedirs(directory)
    except OSError:
        print('Error: Create Disrectory. ' + directory)

Make_folder('./test_foldef/')
ผลลัพท์
Selection_089.png (55.21 KiB) Viewed 2744 times
จะสร้างมาในที่เดียวกับไฟล์ python เรา นะครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด