รบกวนช่วยแก้ปัญหา datagridview ใน c#

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

human_w

รบกวนช่วยแก้ปัญหา datagridview ใน c#

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย human_w »

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ มีปัญหาเรื่องการกำหนดค่าให้ cell ใน DataGridview ค่ะ เป็น Win Form นะค่ะโดยได้สร้าง DataGridview ขึ้นมา 1 อัน โดยให้มี 2 Column คือ column 1 เป็น button และ column 2 เป็น textbox จุดประสงค์คือเมื่อกดปุ่มใน column แรกแล้วให้แสดง filedialog ขึ้นมาให้เลือกเมื่อเลือกแล้วให้เอาชื่อไฟล์ที่เลือกไปใส่ไว้ใน column 2 code เป็นดังนี้ค่ะ

Code (C#)

โค้ด: เลือกทั้งหมด

private void dataGridView1_CellContentClick(object sender, DataGridViewCellEventArgs e)
{
     if (e.ColumnIndex == 0)
     {
          SelectFile(e.RowIndex);
     }
}

private void SelectFile(int rowIndex)
{
     if (openFileDialog.ShowDialog() == DialogResult.OK)
     {
          dataGridView1.Rows[rowIndex].Cells[1].Value =
          openFileDialog.FileName;
     }
}

พอ run แล้ว ก็ได้ผลตามต้องการแต่มันไม่เพิ่มแถวใหม่ให้ ซึ่งโดยปกติแล้วถ้าเราคีย์ข้อมูลเข้าไปใน cell เอง พอคีย์ตัวแรกมันจะเพิ่มแถวใหม่ให้อัตโนมัติและแถวที่เราคีย์ก็จะมีรูปดินสอขึ้นที่หัวแถว

*** ลองหาข้อมูลใน google แล้วลองเอามาใช้ก้ไม่สำเร็จ แต่เจอคนที่มีปัญหาเหมือนกันเลยก๊อปรูปเค้าเพื่อใช้ในการถามนะค่ะ หากได้คำตอบแล้วก็จะกลับไป post ให้เค้าค่ะ นี่คือ link ที่เจอคำถามที่เหมือนกันค่ะ

http://stackoverflow.com/questions/6128 ... -a-new-row
ภาพประจำตัวสมาชิก
jataz2
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: รบกวนช่วยแก้ปัญหา datagridview ใน c#

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jataz2 »

DataGridView.AllowUserToAddRows = True;

ลองกำหนด property ตัวนี้เพิ่มครับ น่าจะช่วยได้
ตอบกลับโพส