สอบถามถ้าต้องการเช็คค่าที่เป็นจุดทศนิยมเเล้วต้องการปัดลงจะทำยังไงได้บ้างค่ะ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
thatsawan
PHP VIP Members
PHP VIP Members
ติดต่อ:

สอบถามถ้าต้องการเช็คค่าที่เป็นจุดทศนิยมเเล้วต้องการปัดลงจะทำยังไงได้บ้างค่ะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thatsawan »

เช่น
a = 10.5

ต้องการผลที่เป็น

if เป็นทดษนิยมหรือไม:
a = 10

ผลที่อยากได้ 10
paoonline
PHP Hero Member
PHP Hero Member

Re: สอบถามถ้าต้องการเช็คค่าที่เป็นจุดทศนิยมเเล้วต้องการปัดลงจะทำยังไงได้บ้างค่ะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย paoonline »

ในภาษา Python น่ะครับ

a = 10.5

print int(a) #กำหนดให้ปริ้นเป็น Int ออกมาเลย
ตอบกลับโพส