ช่วยเขียนโค๊ดโปรแกรม C++ ให้หน่อยคับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ekgarat
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยเขียนโค๊ดโปรแกรม C++ ให้หน่อยคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ekgarat »

เขียนโปรแกรมหาตัวเลขคี่จากค่าเริ่มต้นและสิ้นสุด แล้วแสดงผลตัวเลขคี่ที่หาได้พร้อมทั้งหาผลรวมของเลขคี่ทั้งหมดที่หาได้ และแสดงผลลัพธ์โดยมีเงื่อนไขดังนี้
1.กำหนดให้ตัวเลข 2 จำนวนคือค่าเริ่มต้นและค่าสิ้นสุด (คือ 11 13 15 ...99)
2.ถ้าหากป้อนค่าเริ่มต้น มากกว่าค่าสิ้นสุดให้ทำการสลับข้อมูลกัน
3.ทำการแสดงค่าต่างๆ ทางหน้าจอ ค่าเริ่มต้นและค่าสิ้นสุด

ช่วยหน่อนนะครับพอดีไม่มีพื้นฐานมาก่อนคับ
**ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ**
suninja
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยเขียนโค๊ดโปรแกรม C++ ให้หน่อยคับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย suninja »

เอาภาษา C ไปละกันครับ แล้วดัดแปลงให้เป็น C++
จะได้ทำเป็นนะครับ ถ้าทำเป็น C++ ให้แล้ว เด๋วจะไม่ได้ศึกษา อิอิ ลองประยุกต์ใช้ดูครับ
ปรับเปลี่ยนเอาตามใจชอบ

#include <stdio.h>

void main() {
int begin,end,swap;
int i,total=0;

// input begin and end number from keyboard
printf("Input Begin number : ");
scanf("%d",&begin);
printf("Input End number : ");
scanf("%d",&end);

// swap number when begin > end
if (begin > end) {
swap = begin;
begin = end;
end = swap;
}

// calculate number
for (i=begin;i<=end;i++) {
if (i%2 != 0) {
printf("%d ",i);
total += i;
}
}