ปรึกษาหน่อยครับ DBA บ่นมาว่า query ทำให้ระบบช้าครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

ผ่านมา
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ปรึกษาหน่อยครับ DBA บ่นมาว่า query ทำให้ระบบช้าครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ผ่านมา »

mindphp เขียน:ข้อมูลไม่ครบ หลอกให้คิดตั้งนาน :oops:
ผมว่าผมเขียนไว้แล้วนะครับ :oops: :oops: :oops:
ผ่านมา เขียน:ขอบคุณครับ คุณ mindphp
ประเด็นคือ record_date มันย้อนหลังได้เนี่ยสิครับ -_-''
ข้อมูลใน database จะเป็น record_date (data type= date , วันที่ที่ user ระบุว่าจะเก็บข้อมูล)
กับ created_on (data type = datetime ,วันที่สร้าง record จริง) ครับ

concept ที่จะเก็บ record_date เป็นช่วงๆ ตามวัน หรือเรียงตาม id แทนนี่คงไม่ได้แน่ครับ
ส่วนเรื่องที่ผมว่ามันต้อง update real time เนี่ย ผมต้องการให้
เมื่อ user เพิ่ม transaction เข้าไปแล้ว ระบบจะ run query นี้ตามเพื่อ update GUI ปฏิทินเลยอ่ะครับ

ถ้ารอไป update หลังเที่ยงคืนทีเดียว แล้ว query นี้ไปดึงข้อมูลมาใช้ มันจะไม่ update น่ะสิครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
imsn
PHP Super Member
ติดต่อ:

Re: ปรึกษาหน่อยครับ DBA บ่นมาว่า query ทำให้ระบบช้าครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย imsn »

DBA ขี้บ่น ง่ะๆ ล้อเล่น ครับ
แล้วไมไม่ลองถาม DBA ดูล่ะจ๊ะว่าแก้ไข
ช่วยตอบเพราะอยากโปรโหมทเว็บ คิคิคลิกเลย
หาเพื่อนฝรั่งคุย M ...
mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย mindphp »

อย่างที่บอกว่าตารางที่สร้างมาใหม่เราสร้างมาเพื่อช่วยเรื่อง Query ไม่เกี่ยวกับเรื่อง transaction จริงของระบบ ถ้า ผู้ใช้เลือกวันที่สุดท้ายเข้ามาด้วย id ที่ต้องค้นก็ เอาแค่มากว่า เมื่อวาน

คำถามตอนแรก ไม่ได้บอก ว่า record_date เก็บข้อมูลอะไรผมเข้าใจว่า เป็นวันที่ จาก system ก็เลยเขียนแนะนำไปแบบนั้น ต้องขออภัยครับ
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: https://www.mindphp.com/forums/viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?f=6&t=2042
tohkai_php
PHP Sr. Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tohkai_php »

650,000 อัตราการเพิ่มวันละ 5000 record

ใหญ่ขนาดนี้ต้อง nosql ละครับเร็วแน่ๆ
อ้อบวก caching เข้าไปด้วย สบายๆเลย
ผ่านมา
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ผ่านมา »

มีผู้รู้มาแนะนำเพิ่มในห้อง dev pantip แล้วนะครับ
ไปลองดูกัน http://www.pantip.com/tech/developer/topic/DD3063128/DD3063128.html#14
tohkai_php

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tohkai_php »

สรุปก็คือ index ที่ id,record_date,date อีกอันหนึ่ง

ก็เหมือนคำตอบในโพสที่สองนี่ครับ แล้วไม่ได้รองทำรึ
imsn
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย imsn »

tohkai_php เขียน:สรุปก็คือ index ที่ id,record_date,date อีกอันหนึ่ง

ก็เหมือนคำตอบในโพสที่สองนี่ครับ แล้วไม่ได้รองทำรึ
:like:
ช่วยตอบเพราะอยากโปรโหมทเว็บ คิคิคลิกเลย
ผ่านมา
PHP Newbie
PHP Newbie

tohkai_php เขียน:สรุปก็คือ index ที่ id,record_date,date อีกอันหนึ่ง

ลองทำแล้วครับ ลองดูแต่ละ case เลยครับ ถึงได้สรุปผลออกมา

คุณ mindphp แนะนำว่าให้ลองทำ index บน record_date, userID ดู ผมก็ลองทำตาม
แล้วพอเห็นว่ากระทู้นั้นแนะนำให้ลองทำ composite index ผมก็ลองเปลี่ยนดู
ผลลัพธ์ดีกว่าเสียกว่ายังไงก็เลยลงข้อมูลเปรียบเทียบให้เห็น

ทำไมถึงคิดว่าผมไม่ได้ลองดูล่ะครับ?
imsn
ติดต่อ:

ผ่านมา เขียน:

ลองทำแล้วครับ ลองดูแต่ละ case เลยครับ ถึงได้สรุปผลออกมา

คุณ mindphp แนะนำว่าให้ลองทำ index บน record_date, userID ดู ผมก็ลองทำตาม
แล้วพอเห็นว่ากระทู้นั้นแนะนำให้ลองทำ composite index ผมก็ลองเปลี่ยนดู
ผลลัพธ์ดีกว่าเสียกว่ายังไงก็เลยลงข้อมูลเปรียบเทียบให้เห็น

ทำไมถึงคิดว่าผมไม่ได้ลองดูล่ะครับ?
คงเพราะไม่เห็นมาแจ้งความคืบหน้า กระมั่ง ว่าได้ไม่ได้ยังไง ชิกๆ :-D
tohkai_php

ยังไงนะครับ คือข้อความที่สอง บอกให้ทำ index คือคุณไปทำ index อย่างละตัว

แล้วคุณไปเจอที่พันทิฟให้ทำ ทุกตัวเป็น index ตัวเดียวกัน ผมเข้าใจถูกปะ

จริงๆแล้วถ้าดูจาก คิวรี่ของคุณ มัน where หลายตัวนะครับ คุณก็ต้อง index เป็นชุดอยู่แล้วนะ

ที่คุณรองตามโพสสองแล้วยังไม่ได้ผลลัพก็แสดงว่ารองแต่ index เดี่ยวๆ ถูกปะครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด