ช่วยออกแบบฐานข้อมูลให้หน่อยครับขอแค่แนวทางก็พอ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

keroro

ช่วยออกแบบฐานข้อมูลให้หน่อยครับขอแค่แนวทางก็พอ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย keroro »

ผมจะเก็บข้อมูลจาก ฟอร์ม หรือ ว่า check sheet ครับ

ประมาณว่า มี 30 ข้อ คำ ถาม คำตอบ คำตอบต้องการเก็บแค่ ถูก ผิด ถ้าผิด อยากให้มีรีมาร์คด้วย

คือเก็บข้อมูลทุกวันครับ เวลาเรียกดูข้อมูล จะเรียกดูจากอะไรมาโชวืได้ครับ

ผมจะสร้างตารางยังไงครับ ผม คิดไม่ออกเลยช่วยชี้แนวทางให้ผมที่ครับ

ผมไม่รู้ว่าจะแมพมันยังไงให้สัมพันธ์กัน ช่วยออกแบบตารางเพื่อชี้ทางสว่างให้ผมที่ครับ

ที่ผมคิดไวไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุดหรือเปล่าคือ 1 คำถาม ต่อหนึ่ง colum อันนี้ถูกไมครับ
ผมต้องมี colum อะไรบ่างที่สามารถเรียกดูข่อมูลได้ ง่าย และถูกต้อง