ขอคำแนะนำค่ะ upload ,ทำปุ่มให้สวยงาม

พูดคุยแลกเปลี่ยน ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ AJAX Web 2.0 AJAX Framework jQuery และ Node.JS รวมถึง Framework Express ของ Node.JS ทำงานฝั่ง Server

Moderator: mindphp

ivy_chilly
PHP Newbie
PHP Newbie

ขอคำแนะนำค่ะ upload ,ทำปุ่มให้สวยงาม

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ivy_chilly »

พอดีเขียน ftp client เพื่อใช้ upload download files จาก remote drive ไว้นะค่ะเขียนด้วย php
คำถามคือ
1. มีปุ่ม scroll down ข้าง เวลา list ชื่อไฟล์
2. ให้ปุ่ม browse มาอยู่ด้านซ้าย
3. เวลา browse เสร็จ จะต้องไม่มี past file (ปกติ C:\Documents and Settings\ftp\Desktop\ftp.jpg แต่ให้เป็น ftp.jpg )

ที่นี้ถ้าเราอยากให้รู้ร่างหน้าตาเป็นแบบในรูปนะค่ะ ไม่รู้ว่าphp ทำได้หรือเปล่า หรือว่าต้องใช้ script อะไรช่วยบ้างค่ะเพื่อให้เป็นแบบในรูป
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากนะค่ะ
แนบไฟล์
ftp.jpg (65.22 KiB) Viewed 1238 times
ftp.jpg (65.22 KiB) Viewed 1238 times
S-PHP
PHP Jr. Member

Re: ขอคำแนะนำค่ะ upload ,ทำปุ่มให้สวยงาม

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย S-PHP »

ตอบข้อ 3 ให้ใช้ฟังค์ชั่นนี้ครับ

basename($fname);

แล้วจะได้แต่ชื่อไฟล์ ไม่เกี่ยวกับ past file ครับ

เห็นรูปแล้ว PHP ทำได้ ผ่านฉลุยแน่นอนครับ
S-PHP

Re: ขอคำแนะนำค่ะ upload ,ทำปุ่มให้สวยงาม

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย S-PHP »

ivy_chilly เขียน:
3. เวลา browse เสร็จ จะต้องไม่มี past file (ปกติ C:\Documents and Settings\ftp\Desktop\ftp.jpg แต่ให้เป็น ftp.jpg )
ถ้าเป็นอย่างนี้ กลัวว่าเวลาอัพโหลดอาจจะอัพโหลดไฟล์ไปไม่ได้ครับ
เพราะว่ามันไม่มี past file ไว้บอกปลายทางไฟล์ที่จะอัพโหลดขึ้นครับ

หรือถ้าจะให้โชว์แค่ชื่อไฟล์เฉยๆ แต่พอเวลาอัพโหลดจริงๆ ก็สามารถดึงไฟล์
จาก past file ได้ถูกต้อง ก็อาจจะต้องใช้ javascript ครับ

แต่ดูๆ แล้ว ก็ยากเหมือนกันครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด