ทำเวปให้ลูกค้าแล้วเขาขอไปทำต่อ จะทำคิดเงินอย่างไรดีครับ

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
tissana
PHP Sr. Member
ติดต่อ:

ทำเวปให้ลูกค้าแล้วเขาขอไปทำต่อ จะทำคิดเงินอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tissana »

คือเรื่องของเรื่อง ปรกติหากเราทำเวปให้ลูกค้าและรับดูแลต่อ โดยเราคิดค่าทำไปแล้วและก็รับดูแลต่อและคิดเงินเป็นรายเดือนไปเรื่อยๆ เวลาผ่านไป วันดีคืนดีลูกค้าแจ้งมาว่า จะขอนำเวปที่เราทำอยู่ไปทำเองโดยจะไม่จ้างรายเดือนเราแล้ว ถึงตรงนี้เราจะมีสิทธิ์เรียกค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ควรคิดเพราะว่าเวปนี้เป็นของลูกค้าอยู่แล้ว ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่าเราในฐานะคนทำจะต้องทำอย่างไรต่อ ให้ข้อมูลทั้งหมดกับลูกค้าไปเลยโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไร หรือว่าต้องคิดค่าอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
pvatum
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ทำเวปให้ลูกค้าแล้วเขาขอไปทำต่อ จะทำคิดเงินอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย pvatum »

อืม ถ้าในกรณีอย่างนี้ต้องดูเนื้อหาในสัญญาว่าจ้างทำเว็บเป็นหลักครับ ว่าในสัญญาว่าจ้างระบุไว้ว่าอย่างไร เช่น ถ้าสิ้นสุดการว่าจ้างการทำเว็บหรืออัพเดทเว็บ กรรมสิทธิ์ในเว็บจะเป็นของผู้ใด แต่โดยส่วนมากแล้ว กรรมสิทธิ์ของเว็บมักเป็นของผู้ว่าจ้างครับ

ผมก็ไม่ได้เก่งหรือมีความรู้ในด้านนี้มากนักนะครับ พอดีผมเคยไป search หาใน Google เกี่ยวกับการร่างสัญญาจ้างครับ ก็เลยไปเจอเว็บนี้ครับ http://www.lawyerthai.com/articles/it/058.php เผื่ออาจจะเป็นประโยชน์กับคุณ tissana

ผมเคยกังวลในปัญหาเดียวกับคุณ tissana มาก่อนนะครับ เพราะผมก็เป็น Freelance ครับทำเว็บแล้วก็รับอัพเดทเว็บเหมือนกัน อย่างเว็บที่ผมทำให้บริษัทในตอนนี้ ถ้าสิ้นสุดสัญญาการว่าจ้างทำเว็บไซต์ กรรมสิทธิ์ในเว็บก็จะเป็นของผู้ว่าจ้างครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีไม่ได้ทำสัญญาว่าจ้างระหว่างผู้ว่าจ้างกับผู้รับจ้าง ผมแนะนำว่าต้องลองคุยกับลูกค้าดูครับ สำหรับการคิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม ต้องดูว่าเนื้องานที่เราทำค่อนข้างยากหรือมีข้อมูลเนื้อหาเยอะหรือไม่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าต้องน่าจะลองคุยกับลูกค้าดูก่อนครับ
tissana
ติดต่อ:

Re: ทำเวปให้ลูกค้าแล้วเขาขอไปทำต่อ จะทำคิดเงินอย่างไรดีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tissana »

ขอบคุณ คุณ pvatum มากครับที่แนะให้แนวทาง ผมได้เปิดอีกกระทู้เกี่ยวกับเรื่องราคาค่าทำเวปและการคิดค่าดูแลรายเดือน ไม่แน่ในว่าทางคุณ pvatum ได้มีโอกาสอ่านไปบ้างหรือเปล่านะครับ นอกจากเรื่องตามหัวข้อในกระทู้นี้แล้ว ยังมีเรื่องราคาและค่าดูแลรายเดือนนี่แหละครับ ที่ยังคิดไม่ตก ทางคุณ mindphp ให้คำแนะไว้ว่าเรื่องค่าดูแลและค่ารายเดือนนั้นอยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่าย คือผู้ว่าจ้างกับผู้ทำ แต่ผมก็ยังคิดไม่ตกเช่นเดิม โดยผมได้ลองยกตัวอย่าง เวป www.danghatyai.com ที่มีเวปบอร์ด และเวป www.reantong.com ซึ่งไม่มีเวปบอร์ด ว่าหากเป็นผู้ทำเวปทั่วไปจะคิด ราคาและค่าดูแลทั้งสองเวปนี้ประมาณเท่าไหร่ ในการสร้างเวปใหม่ใน 2 ลักษณะดังกล่าวนี้ ทางคุณ pvatum เองคิดว่าอย่างไรบ้างครับ
pvatum
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย pvatum »

ขอบคุณ คุณ pvatum มากครับที่แนะให้แนวทาง ผมได้เปิดอีกกระทู้เกี่ยวกับเรื่องราคาค่าทำเวปและการคิดค่าดูแลรายเดือน ไม่แน่ในว่าทางคุณ pvatum ได้มีโอกาสอ่านไปบ้างหรือเปล่านะครับ นอกจากเรื่องตามหัวข้อในกระทู้นี้แล้ว ยังมีเรื่องราคาและค่าดูแลรายเดือนนี่แหละครับ ที่ยังคิดไม่ตก ทางคุณ mindphp ให้คำแนะไว้ว่าเรื่องค่าดูแลและค่ารายเดือนนั้นอยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่าย คือผู้ว่าจ้างกับผู้ทำ แต่ผมก็ยังคิดไม่ตกเช่นเดิม โดยผมได้ลองยกตัวอย่าง เวป http://www.danghatyai.com ที่มีเวปบอร์ด และเวป http://www.reantong.com ซึ่งไม่มีเวปบอร์ด ว่าหากเป็นผู้ทำเวปทั่วไปจะคิด ราคาและค่าดูแลทั้งสองเวปนี้ประมาณเท่าไหร่ ในการสร้างเวปใหม่ใน 2 ลักษณะดังกล่าวนี้ ทางคุณ pvatum เองคิดว่าอย่างไรบ้างครับ
ผมได้เข้าไปอ่านในกระทู้ หัวข้อกระทู้: สอบถามราคา ทำเวปลักษณะประมาณ 2 เวปนี้ครับ ของคุณ tissana แล้วครับ อืม ตอบยังไงดี อืม ผมเห็นด้วยกับรายละเอียดที่คุณ mindphp แนะนำนะครับ อีกอย่างสำหรับการคิดค่าทำเว็บและดูแลเว็บ ผมเรียนตอบตรงๆ เลยว่าผมก็ไม่ค่อยทราบราคามาตรฐานที่ freelance เค้าตั้งกันครับ ตอบลำบากเหมือนกันครับ ผมพอเคยเห็นราคาที่เค้ารับทำเว็บกัน กว้างมากๆ ราคามีประมาณตั้งแต่ระดับหลักสิบ จนไปถึงหลักหมื่นเลย

ส่วนนึงอาจเป็นเพราะว่า Freelance แต่ละคนก็จะมีลักษณะการทำงานที่ต่างกัน ตั้งแต่ต้นทุนในการทำเว็บ ได้แก่ ทีมงานที่ร่วมทำ สไตล์การออกแบบเว็บ การเลือกใช้โปรแกรมที่ใช้ในการทำเว็บไซต์ และกราฟิกอื่นๆ ภาษาที่ใช้ในการเขียนเว็บไซต์ ลักษณะประเภทของเว็บไซต์ และปัจจัยสำคัญในการคิดราคา ขึ้นอยู่กับลูกค้าด้วยครับ ว่ายอมรับในราคาที่เราเสนอหรือไม่ แล้วถ้ามีการต่อรองราคา เรารับได้หรือไม่ ควรเป็นราคาที่ไม่เบียดเบียนลูกค้ามากไป แล้วก็เป็นราคาที่ไม่เบียดเบียนตัวเรามากไปด้วย

ตอนที่ผมคิดค่าทำเว็บไซต์ ผมอาศัยว่าไปดูรายละเอียดตามเว็บของบริษัทที่เขารับทำเว็บไซต์ แล้วก็ตาม เว็บบอร์ดที่มีการรวมกลุ่มของ Freelance นักทำเว็บครับ ลองค้นจาก Google ก็ได้ครับ กลุ่มเว็บลักษณะที่ว่าจะมีข้อมูลราคา แล้วก็ทำให้เราไม่ตั้งราคาสูงหรือต่ำมากเกินไป อีกอย่างก็คือ ราคาที่ผมรับทำอยู่ไม่ค่อยเป็นมาตรฐานนัก และบางครั้งผมก็ต้องดูความต้องการของลูกค้าและราคาที่ลูกค้ารับได้ด้วยเป็นหลักครับ

ผมทราบว่าคุณ tissana ก็เป็นกังวลเรื่องการคิดราคาอยู่ถ้ายังไง คุณ tissana ลองเข้าไปดูเว็บไซต์ที่เป็นบริษัทรับทำเว็บ และเว็บบอร์ดที่เกี่ยวกับ Freelance ก่อนมั้ยครับ อาจจะพอเป็นแนวทางในการเสนอราคาได้ หรือคุณ tissana อาจจะลองไปเสนอราคากับลูกค้าดูก่อนก็ได้นะครับ
tissana
ติดต่อ:

ขอบคุณมากๆครับทั้งคุณ mindphp และ คุณ pvatum สงสัยคงเป็นตามนี้หละครับ เพราะผมก็เข้าใจว่ามันคงระบุลงไปตรงๆไม่ได้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับความพอใจและการตกลงกันระหว่างทั้งสองฝ่าย และเรื่องต้นทุน ทั้งรูปแบบ สไตล์การออกแบบ เครื่องมือต่างๆที่ต้องนำมาประกอบในเวป ผมอาจจะกังวลมากไปเรื่องราคา ก็จะนำคำแนะนำเรื่องนี้ไปใช้ครับ ขอขอบคุณมากๆครับ ที่ให้แนวคิดไว้ ไว้มีข้อสงสัยใดๆเกี่ยวกับเรื่องเวป ผมคงได้มีโอกาสมาสอบถามอีกครับ
mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย mindphp »

มาแนะนำ คนอื่นบ้างก็ได้ ครับ
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: https://www.mindphp.com/forums/viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?f=6&t=2042
tissana
ติดต่อ:

555 ยินดีครับคุณ mindphp พอดีผมไม่ได้แจ้งไว้ว่าจะแวะเข้ามาเยี่ยมเวปนี้บ่อยๆ เผื่อมีกระทู้ไหนที่ผมพอแนะนำได้ ก็จะพยายามครับ แต่เท่าที่ดูๆแล้ว ถ้าเป็นลักษณะให้ความเห็นก็จะพอไหว แต่ถ้าเป็นลักษณะ ถามถึงความรู้ทางวิชาจริงๆแล้วนั้น ผมยังไม่เก่งมากนัก แต่ก็จะพยายมดูครับ เผื่อหัวไหนพอแนะนำได้ก็จะช่วยเหลือครับ เพราะผมเองก็ได้ข้อคิด และความรู้จากผู้ที่มาช่วยตอบในเวปนี้เยอะเหมือนกัน ก็จะพยายามตอบแทนบุญคุณทุกท่านบ้าง ไว้จะแวะมาบ่อยๆครับ
pvatum
PHP Newbie
PHP Newbie

ยินดีเช่นกันครับ :-D ถ้ากระทู้ไหนที่ผมจะช่วยตอบได้หรือแสดงความคิดเห็นได้ก็ยินดีช่วยเต็มที่เท่าที่ความรู้จะมีเลยครับ ด้าน script ต่างๆ ผมยังเป็นมือใหม่อยู่มากๆ กำลังหัดเขียนอยู่เลยครับ มีพื้นบ้างเล็กน้อยครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องพื้นฐานคอมฯ , อินเทอร์เน็ต , ภาษา html หรืออื่นๆ ที่เกี่ยวกับการทำเว็บ ถ้าผมทราบตรงไหนก็จะช่วยตอบครับ
ตอบกลับโพส