การปรับแต่ง ubuntu (อุบุนตู) ด้วย numix project (นูมิก โปรเจ็ค)

พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย โหลดโปรแกรม หมวดนี้มีโปรแกรมให้โหลด แนะนำโปรแกรม ให้โหลด โปรแกรม ฟรีต่างๆ แนะนำ ค้นหา ดาวน์โหลดไปใช้ได้จากที่นี่ พุดคุยเรื่องทั่วไปคลายเครียด

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

บัวบุญ จันทะโคตร
PHP Super Member
PHP Super Member

การปรับแต่ง ubuntu (อุบุนตู) ด้วย numix project (นูมิก โปรเจ็ค)

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย บัวบุญ จันทะโคตร »

ในวันนี้ผมจะขอนำเสนอ โปรแกรมที่ใช้ในการปรับแต่ง ubuntu ของเราให้สวยงาม โดยใช้โปรแกรมที่มีชื่อว่า numix project โดยมีขั้นตอนการติดตั้งดังนี้
ก่อนอื่นให้เราติดตั้ง numix กันก่อน โดยพิมพ์คำสั่ง ลงไปใน terminal ดังนี้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

sudo add-apt-repository ppa:numix/ppa
sudo apt-get update
sudo apt-get install numix-gtk-theme
จากนั้นให้เราติดตั้ง เครื่องมือตั้งค่าเจ้า numix กันนะครับ โดยเปิด terminal มาแล้วพิมพ์คำสั่งดังนี้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

sudo add-apt-repository ppa:tualatrix/ppa
sudo apt-get update
sudo apt-get install ubuntu-tweak
เราก็จะได้หน้าตาของ โปรแกรม numix ในเครื่องเราดังนี้
Screenshot 2017-07-04 16-11-56.png
Screenshot 2017-07-04 16-11-56.png (72.15 KiB) Viewed 412 times
ให้เราเข้าไปตั้งค่า ที่ Tweaks แล้วเลือก Theme จากนั้นเราสามารถปรับเลือกได้ตามใจชอบเลยนะครับ
Screenshot 2017-07-04 16-16-20.png
Screenshot 2017-07-04 16-16-20.png (13.42 KiB) Viewed 412 times
เมื่อตั้งค่าเสร็จก็กดปิดหน้าต่าง เพียงเท่านี้ก็เป็นการเสร็จสิ้นการปรับแต่ง ubuntu กันนะครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด