การเดินทางไปเที่ยวที่ อ่าวมะนาว ประจวบคีรีขันธ์ เส้นทางไปอ่าวมะนาว ระยะทาง 307 กิโล รถตู้ไปอ่าวมะนาว

พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย โหลดโปรแกรม หมวดนี้มีโปรแกรมให้โหลด แนะนำโปรแกรม ให้โหลด โปรแกรม ฟรีต่างๆ แนะนำ ค้นหา ดาวน์โหลดไปใช้ได้จากที่นี่ พุดคุยเรื่องทั่วไปคลายเครียด

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

การเดินทางไปเที่ยวที่ อ่าวมะนาว ประจวบคีรีขันธ์ เส้นทางไปอ่าวมะนาว ระยะทาง 307 กิโล รถตู้ไปอ่าวมะนาว

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

ก่อนอื่นเลย ผมจะแนะนำให้รู้จักสถาที่ท่องเที่ยว 1 สถานที่ ที่ตั้งอยู่ใน จังหวัด ประจวบคีรีขันธ์ นะครับ สถานที่ ที่ผมจะมาแนะนำคือ อ่าวมะนาวครับ อ่าวมะนาวเป็นทะเล ที่ได้ขึ้นชื่อในจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ หรือที่เค้าเรียกกันว่า ทะเล 3 อ่าวนั้นเองครับ อ่าวมะนาวจะคอยมีทหารเป็นผู้ดูแลความสะอาดและความปลอดภัย เนื้องจากอ่าวมะนาว ได้เป็นทะเลที่อยู่ในค่ายทหาร จึงได้รับการดูแลจากทางค่ายทหาร เพราะฉนั้น ทะเลที่จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ หรือ อ่าวมะนาว จึงมีความสะอาดน้ำใส และทำให้เป็นที่ ๆ นักท่องเที่ยวชอบไปนั้นเองครับ :-D :-D :-D

และนอกจากนี้ผมยังมีวิธีการเดินทางจากกรุงเทพฯ ไปอ่าวมะนาวจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ มาฝากอีกด้วยนะครับ การเดินทาง มีตามด้านล้างนี้เลยนะครับ

การเดินทางที่ 1 เดินทางด้วยรถยนต์ส่วนบุคคล
ถ้าวัดจากใจกลางเมืองกรุงเทพฯ จนไปถึงอ่าวมะนาว โดยวิ่งเส้นทางดังนี้
เริ่มต้นจาก สนามหลวง แล้วขับไปทางปิ่นเกล้า เพื่อที่จะไปยังถนน บรมราชชนณี แล้วเลี้ยวเข้าเส้น กาญจนาภิเษก ขับตรงไปแล้วเข้าเส้น พระรามที่ 2 จนสุดถนน พระรามที่ 2 จะเข้าเส้นหลักถนน เพชรเกษม ในจังหวัด เพชรบุรี หลังจากนั้น ก็ขับเส้นเพชรเกษม ตรงยาวไปตลอด แล้วจะผ่าน ชะอำ ผ่านหัวหิน จนไปถึง อ่าวมะนาว จะมีระยะทางทั้งหมด ตาม Google Map อยู่ที่ 307 กิโลเมตร

การเดินทางที่ 2 นั่งรถไฟ
การนั่งรถไฟไป จนไปถึง ประจวบคีรีขันธ์ เรื่องราคาการนั่งรถไฟก็จะประมาณ 89.50 บาทต่อ 1 คน แต่ถ้าทำการจ้องล้วงหน้าไว้ก็จะ เหลืออยู่ที่ 53 บาทต่อคนเท่านั้น รอบการขึ้นรถ ก็จะเริ่มตั้งแต่ 8.00 น. เป็นต้นไป

การเดินทางที่ 3 นั่งรถตู้
การนั่งรถตู้ผมจะเริ่มจาก สถานีสายใต้ใหม่ ไปลงที่อ่าวมะนาวหรือประจวบคีรีขันธ์ ซึ่งจะต้องไปซื้อบัตรหรือขึ้นรถช่องที่ 4 รถจะเริ่มออกรอบแรก จากกรุงเทพฯไป ประจวบคีรีขันธ์ ตอนเวลา ตี 4 จบถึงเวลา 2 ทุ่ม รถจะออกทุก ๆ 40 นาที ค่าโดยสารจะคิด 200 บาทต่อ 1 คน

การเดินทางที่ 4 การนั่งรถทัวร์
การนั่งรถทัวร์ ผมก็จะเริ่มจาก สถานีขนส่งสายใต้ใหม่เหมือนเดิมนะครับ และจะไปลงที่สถานีประจวบคีรีขันธ์ รถทัวร์ ส่วนใหญ่จะเริ่มออกเวลา 9.30 น. จนถึง 23.59 น. ซึ่งจะเป็นรอบสุดท้ายและจะมีทั้งหมดแค่ 3 รอบเท่านั้นต่อวัน ค่าโดยสารการนั่งรถทัวร์จะคิด 250 บาท ต่อคน
aomanao05.jpg (94.48 KiB) Viewed 1448 times
ขอขอบคุณรูปภาพสวย ๆ จาก Web Kapook ด้วยนะครับ
https://travel.kapook.com/view9257.html