เทคนิคเล็กน้อยที่ทำให้คอมของเราไว้ขึ้น

พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย โหลดโปรแกรม หมวดนี้มีโปรแกรมให้โหลด แนะนำโปรแกรม ให้โหลด โปรแกรม ฟรีต่างๆ แนะนำ ค้นหา ดาวน์โหลดไปใช้ได้จากที่นี่ พุดคุยเรื่องทั่วไปคลายเครียด

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

เทคนิคเล็กน้อยที่ทำให้คอมของเราไว้ขึ้น

Postby Auttasti » 31/07/2019 5:24 pm

วันนี้ผมมีเทคนิคนิด ๆ หน่อย ๆ จะมาบอกเกี่ยวกับการทำให้คอมพิวเตอร์ของเรา ทำงานได้ไว้ขึ้นในตอนที่เราเปิดเครื่องใหม่ ๆ

หลายคนอาจจะเคยเป็น ต้องการใช้คอมทำงานด่วน แต่คอมพิวเตอร์ของเราไม่เป็นใจ บ้างเครื่องอาจจะโหลด Window นานเป็น นาที แถมยังไม่พอ ต้องมารอโหลด หน้า desktop โปรแกรมตัวนู้ตัวนี้ เด้งมาทำงานโดยที่เรายังไม่ได้เรียกมันขึ้นมาด้วยซ้ำ ในตอนนั้นเราคง :oops: หงุดหงิด :oops: กันหน้าดู บางคนถึงอาจจะโยนทิ้งเลยก็ได้ แต่วันนี้ผมมีเทคนิคง่าย ๆ ที่สามารถทำให้ คอมพิวเตอร์ของคุณ ทำงานเร็วขึ้น ในช่วงเปิดคอมใหม่ ๆ มีวิธีการทำกันยังไงนั้น ไปดูพร้อมกันได้เลยครับ

สำหรับคอมพิวเตอร์ของผมใช้ window 10 นะครับ ถ้าใครใช้ window เหมือนผมก็สามารถทำตามได้เลยนะครับ
ส่วนสำหรับใครที่เป็น window อื่น ๆ วิธีการก็คลาย ๆ กันนะครับ

ขั้นตอนแรก ให้เราเปิดคอมพิวเตอร์ปกติ เมื่อคอมพิวเตอร์อยู่หน้า Desktop แล้วให้เรา คลิกขวา 1 ครั้ง แล้วเลือก Display settings หรือเลือก Personalize ก็ได้ครับ

ปิดแอพ 1.png

เมื่อเลือกเข้าไปแล้ว ให้คลิกไปที่ Home

ปิดแอพ 2.png

แล้วคลิกเลือกที่ Apps

ปิดแอพ 3.png

แล้วให้คลิกเลือกต่อที่ Startup

ปิดแอพ 4.png

เมื่อเข้ามาที่ Startup แล้วจะเห็นว่า มีโปรแกรมต่าง ๆ ที่อยู่ในนั้น และสถานะ ขี้นเป็น on
ให้เราดูว่าโปรแกรมตัวไหนที่เราไม่ต้องการให้มันทำงานเอง จะให้มันทำงานก็ต่อเมื่อให้เราเรียกใช้งานมันเท่านั้นให้เราทำการ off ไปเหมือนตามรูปเลยครับ

ปิดแอพ 5.png

ทีนี้เมื่อเวลาเราเปิดคอมพิวเตอร์ขึ้นมาใหม่ คอมพิวเตอร์ของเราก็จะมีโปรแกรมที่ทำงานเบื้องหลังน้อยลง และไม่ทำให้เกิดการแยกกันรันโปรแกรมอีกต่อไป จึงทำให้คอมพิวเตอร์มีการทำงานที่เร็วขึ้น เพราะเราได้เป็นคนจัดการในการเรียกใช้โปรแกรมที่จำเป็นเท่านั้น ลดอาการหน่วงตอนเปิดเครื่องใหม่ได้ในระดับหนึงเลย
:like: เลยยยยย

Return to “พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย”