ความรู้เบื้องต้นมากๆ ของ jQuery ครับ

หมวดสำหรับแบ่งบันความ รู้ต่างๆ จะมีหมวดย่อยๆ ในหมวดนี้ เช่น php, SQL, XML, CSS

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
samsonnaze3
PHP Hero Member
PHP Hero Member

ความรู้เบื้องต้นมากๆ ของ jQuery ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย samsonnaze3 »

รูปภาพ

ความรู้เบื้องต้นของ jQuery :

ครับในส่วนนี้เป็นเรื่องของ jQurey นะครับ ซึ่งข้อมูลเบื้องต้นสามารถไปดูได้ที่ Jquery คืออะไร

และวิธีการใช้งานเบื้องต้น ก็ดูได้จาก การใช้งาน Jquery เบื้องต้น

ซึ่งหลักๆก็มีบอกอยู่แล้วในเว๊ป mindphp อยู่แล้วครับ แต่ส่วนตรงนี้ผมจะมาแนะนำการวิธีการนำไปใช้เบื้องต้น คร่าวๆ ให้ดูกันครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<title>Test_jQurey</title>
<script type="text/javascript" src="jquery-1.7.2.min.js"></script>
<script type="text/javascript">
    function setvalue(){
        $('#test').val('ทดสอบการเขียน JavaScript');
    }

</script>
</head>
    <body>
        <input type="text" id="test" onfocus="setvalue()" size="50"/>
    </body>
</html>
อธิบายการทำงานนะครับ คือ เมื่อเราเปิด หน้า Page ขึ้นมา แล้ว เราทำการคลิ๊กหรือทำให้เคอเซอร์ไปขึ้นที่ช่อง text ก็จะปรากฏข้อความขึ้นมาว่า ทดสอบการเขียน JavaScript ครับ
แนบไฟล์
Simple_j01.png (8.8 KiB) Viewed 1339 times
รูปภาพ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด