สอบถามการแชร์ printer จากเครื่อง server

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

paoonline
PHP Hero Member

สอบถามการแชร์ printer จากเครื่อง server

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย paoonline »

เครื่องบริษัทผมมี PC windows xp เป็นเครื่อง server ต้องการต่อกับปริ้นเตอร์เพื่อแชร์เครื่อง Printer ให้กับ client อิ่นๆ ซึ่งตอนนี้ปริ้นตรงไม่ได้เลยครับ
แต่พอต่อไปแล้ว พอลง driver มันเหมือนกับมันหากันไม่เจอ ซึ่งผมได้ใช้สายปริ้นเตอร์ต่อจากปริ้นเตอร์เข้า กับ เครื่อง server แล้ว เปลี่ยน port usb ทุกช่องแล้ว
ก็ยังไม่ได้ครับ ซึ่งผมทีมวิวเข้าไปลงไดร์เวอร์ครับ ช่วยดูทีครับ เครื่องปริ้นเตอร์เป็นรุ่น Brother mfc-7360
Selection_003.png (157.72 KiB) Viewed 2040 times
paoonline

Re: สอบถามการแชร์ printer จากเครื่อง server

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย paoonline »

อีกเรื่องครับ คือ เครื่อง Server เป็น linux ลงด้วย Vmware Windows XP ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับหรือเปล่าครับ ว่าไดร์เวอร์ที่โหลดมานั้น
ไม่รองรับ ทำให้ไม่เห็น Port USB Printer ตามภาพครับ
ในภาพเป็นการเปิดใน Vmware Windows XP
Selection_003.png (44.46 KiB) Viewed 2023 times
แก้ไขล่าสุดโดย paoonline เมื่อ 06/10/2017 11:50 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
paoonline

Re: สอบถามการแชร์ printer จากเครื่อง server

สอบถามเพิ่มเติมครับ อยากทราบวิธีลง Driver ที่ เครื่อง server เลยอะครับ ที่เป็น Linux ที่ไม่ใช่เป็น Vmware
อาจจะเป็นไปได้ไหมครับว่า จะต้องลง Driver ที่ตัว Linux เลย ไม่ใช่ลงที่ Vmware
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด