วิธีเปิดโปรแกรมให้ run as administrator บน ubuntu

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tatiya
PHP VIP Members
PHP VIP Members

วิธีเปิดโปรแกรมให้ run as administrator บน ubuntu

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tatiya »

เราจะเห็นวิธีเปิด run as administrator ubuntu แบบนี้ บน Window แต่ถ้าในฝั่ง Ubuntu ล่ะจะทำยังไง

มาเริ่มกันเลย ที่จริงมันมีหลายวิธีครับ ผมจะยกตัวอย่าง 2 วิธีครับ
วิธีที่ 1 เราสาารถเปิด Terminal ขึ้นมาแล้ว พิมพ์ sudo chmod -R 777 และตามด้วยโฟลเดอร์ที่คุณต้องการเปิดสิทธิ์นะครับ ดูตัวอย่าง
Selection_703.png (74.32 KiB) Viewed 1618 times
จะเห็นได้ว่าตอนนี้ผมไม่สามารถทำการสร้างโฟลเดอร์หรือ กดวางได้ มาดูวิธีการนะครับ พิมพ์ sudo chmod -R 777 แล้วตามด้วยที่อยู่ของ path
ตามนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

sudo chmod -R 777 /var
แล้ว Enter
Selection_706.png (45.69 KiB) Viewed 1618 times
ตอนนี้ผมมีสิทธ์ในการสร้างโฟลเดอร์แล้ว

วิธีที่ 2 เปิด Terminal ขึ้นมาแล้วพิมพ์ตามเลยครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

gnome-desktop-item-edit ~/Desktop/ --cresktop-new
Selection_708.png (99.74 KiB) Viewed 1618 times
ทำการตั้งค่าตามนี้เลยก็ได้

แล้วเราจะได้ โปรแกรมมา 1 ตัว บน desktop ชื่อจะเหมือนที่เราตั้งไว้ ถ้าเราต้องการ run as administrator โปรแกรมไหนเราก็ คลิ๊กที่โปรแกรมที่เรา
Selection_709.png (179.32 KiB) Viewed 1618 times
>>> กด Ok เป็นการเสร็จสิ้น
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด