ช่วยทีครับ การเพิ่มข้อมูลลงตาราง

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Freedomz
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยทีครับ การเพิ่มข้อมูลลงตาราง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Freedomz »

ผมเพิ่มข้อมูลจากหน้าเว็บลงตารางฐานข้อมูล ช่องตารางเพิ่มมา แต่รายละเอียดไม่ขึ้นอ่ะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<td><font size="2" face="Tahoma, MS Sans Serif">  
<input name="stdname" type="text" id="stdname" size="50" maxlength="50"> 
</font></td> 
รูปภาพ

แล้วพอเพิ่มเสร็จ หน้าเวบก็ขึ้นแบบนี้ด้วยครับ
รูปภาพ

<?php  
$hostname = "localhost"; 
$username = "root"; 
$password = ""; 
$dbname = "school"; 

$conn = mysql_connect( $hostname, $username, $password ); 
if ( ! $conn ) 
    die ( "ไม่สามารถติดต่อกับ MySQL ได้" ); 

mysql_select_db ( $dbname, $conn ) 
    or die ( "ไม่สามารถเลือกฐานข้อมูล school ได้" ); 

$SQLTXT = "INSERT INTO student ( stdid, stdname ) "; 
$SQLTXT .= "VALUES ( '$stdid', '$stdname' ) "; 
mysql_query( $SQLTXT, $conn ) 
    or die ( "INSERT มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น" ) . mysql_error(); 
mysql_close ( $conn ); 
?> 

ผมก็อบโค้ดจากที่อื่นเพื่อมาศึกษาก่อนอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ . . .
Freedomz
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยทีครับ การเพิ่มข้อมูลลงตาราง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Freedomz »

konseo เขียน:'$stdid', '$stdname' รับค่ามาจากตัวไหนละครับ
ขอบคุณมากเลยครับ ได้แล้วครับ ผิดตรงนั้นจริง ๆ ด้วย ^^

$SQLTXT .= "VALUES ( '".$_POST['stdid']."','".$_POST['stdname']."' ) ";
ตอบกลับโพส