สอบถามค่ะ ต้องการเช็คค่าว่างของ input ก่อน submit ต้องทำยังไงคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

moomai
PHP Super Hero Member

สอบถามค่ะ ต้องการเช็คค่าว่างของ input ก่อน submit ต้องทำยังไงคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย moomai »

มี input 3 ช่อง เราสามารถกรอกช่องใดช่องหนึ่งแล้วกด submit ได้
แต่หากไม่กรอกเรยไม่สามารถกด submit ได้ ต้องทำยังไงคะ
The truth is not as elegant as the idea.
moomai

Re: สอบถามค่ะ ต้องการเช็คค่าว่างของ input ก่อน submit ต้องทำยังไงคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย moomai »

ตอนนี้ทำได้แล้วค่ะ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

if (
    isset($_POST['a']) && isset($_POST['b']) && isset($_POST['c']) &&
    (
        !empty($_POST['a']) ||
        !empty($_POST['b']) ||
        !empty($_POST['c']) ||
        )
    ) {
//บันทึก
}
แต่อยากให้มันเตือนว่าต้องกรอกข้อมูลด้วย จะต้องทำยังไงคะ
The truth is not as elegant as the idea.
ภาพประจำตัวสมาชิก
thatsawan
PHP VIP Members
PHP VIP Members
ติดต่อ:

Re: สอบถามค่ะ ต้องการเช็คค่าว่างของ input ก่อน submit ต้องทำยังไงคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thatsawan »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

if(empty($_POST['a'])  && empty($_POST['b'])  && empty($_POST['c']) ){
 echo 'กรุณากรอกข้อมูล';
}
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด