เอาข้อมูลในฐานข้อมูลออกมาแสดงแล้วข้อความยาวเกินตารางครับทำอย่างไรดี

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
jamepiyawat
PHP VIP Members

เอาข้อมูลในฐานข้อมูลออกมาแสดงแล้วข้อความยาวเกินตารางครับทำอย่างไรดี

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

พอดีว่าผมผมได้ทำการเรียกข้อมูลในฐานข้อมูลออกมาแสดงแล้วปรากฎว่ามีข้อมูลบางคอลัมน์ที่ยาวมากแล้วไม่ยอมขึ้นบรรทัดใหม่จะทำให้ต้อง scroll ไปทางขาวถึงจะเป็นขึ้อมูลคอลัมน์ถัดไป
แบนี้ครับ
จึงอย่าจะถามว่าพอจะมีวิธีไหนที่ทำให้การเรียกข้อมูลในฐานข้อมูลออกมาแสดงแล้วบังคังให้จำนวนตัวอักษรเท่านี้ต้องขึ้นบรรทัดใหม่นะหรือไม่ก็ตัดคำไปเลยก็ได้ครับ
tsukasaz

Re: เอาข้อมูลในฐานข้อมูลออกมาแสดงแล้วข้อความยาวเกินตารางครับทำอย่างไรดี

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ลองกำหนดขนาดความกว้างของ column แล้วใช้ css ช่วยในการตัดคำขึ้นบรรทัดใหม่ครับ

คำสั่ง css ที่แนะนำ ก็คือ Word Wrap
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
jamepiyawat

Re: เอาข้อมูลในฐานข้อมูลออกมาแสดงแล้วข้อความยาวเกินตารางครับทำอย่างไรดี

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jamepiyawat »

ทำได้แล้วครับเพิ้มคำสั่ง

โค้ด: เลือกทั้งหมด

word-break: break-all;
ใน css ครับ
ตอบกลับโพส