วิธีการทำ Categories ให้สามารถใช้ได้ทั้ง 2 ภาษา ใน Joomla

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

วิธีการทำ Categories ให้สามารถใช้ได้ทั้ง 2 ภาษา ใน Joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

เนืองจากทุกวันนี้เว็บไซต์นั้น ไม่ได้จำกัดถึงผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชม หรือเข้ามาใช้บริการ ในเว็บของเรานั้น ทั้งในประเทศและนอกประเทศก็สามารถเข้ามาเยี่ยมชมเว็บไซต์ของเราได้ เพราะฉนั้น ถ้าเว็บของเราจะมีเพียงภาษาเดียวคงไม่เพียงพอต่อ คนที่เข้ามาใช้บริการของเว็บเราอย่างแน่นอน เพราะฉนั้นเราจึงต้องทำให้ข้อมูลหรือเนื้อหาของเรา สามารถ
ใช้ได้ทั้ง 2 ภาษานะครับ แต่ก่อนที่เราจะมีทำเนื้อหานั้น เราจะต้องทำMenu 2 ภาษาก่อนนะครับ และค่อยมาทำ Categories ให้รับรอง 2 ภาษาสะก่อน ถึงจะไปในส่วนของเนื้อหาหรือ Content นะครับ
และการทำ Categories ของเราให้รับรอง 2 ภาษานั้นทำได้ดังนี้

1. ให้เราเข้ามาที่ Joomla ในส่วนของ Admin ก่อนนะครับ
Category 2 Language-1.png
Category 2 Language-1.png (86.36 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่1

2. หลังจากนั้นให้เรา เลือกไปที่ "Content" >> "Categoties" >> "Add New Category" นะครับ
Category-2-Language-2.png (31.32 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่2

3. เมื่อเข้ามาแล้วนะครับ ก็ให้ใส่รายละเอียดตามนี้เลยครับ
3.1 Title และ Alias ให้เราตั้งชื่อ ตามที่ตัวเองต้องการได้เลยครับ เป็นภาษาไทยนะครับ
3.2 ให้เราเซ็ต Category เป็นภาษาไทยครับ
3.3 เมื่อเสร็จแล้วนะครับ ให้ทำก็ "Save & New" เพื่อทำการบันทึกแล้วสร้างเพื่ออีก 1 Category ครับ
Category-2-Language-3.png (53.37 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่3

4. ให้เราทำการตั้งชื่อเหมือนที่เราพึ่งทำไปเลยครับ แต่รอบนี้ให้ตั้งเป็นภาษาอังกฤษ และเซ็ตค่าให้ Category นี้เป็นภาษาอังกฤษนะครับ
Category-2-Language-4.png (49.34 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่4

5. เราก็จะได้ Category ที่เราสร้างไว้ 2 อันนะครับ ให้เราคลิกไปที่ Category ที่เราสร้างขึ้นมา อันไหนก็ได้นะครับ
Category-2-Language-5.png (11.03 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่5

6. เมื่อคลิกเข้ามาแล้วนะครับให้เรา คลิกไปที่ "Association" นะครับ แล้วคลิกที่ "Select" หลังจากนั้นให้เราเลือก Category ที่เราสร้างไว้อีกอันนะครับ และทำการ "Seve & Close" ได้เลยครับ
Category-2-Language-6.png (23.96 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่6

เราก็จะได้ผลรับตามรูปที่ 7 ครับ เป็นอันเสร็จสินการทำ Categoties ให้รับรอง 2 ภาษาแล้วครับ
Category-2-Language-7.png (35.66 KiB) Viewed 2773 times
รูปที่7
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด