รบกวนดูให้นิดครับ... การ Query คำสั่ง

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

ossytong
PHP Newbie
PHP Newbie
ติดต่อ:

รบกวนดูให้นิดครับ... การ Query คำสั่ง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ossytong »

ผมต้องการ Select ข้อมูลทั้งหมดทั้งก้อน โดยที่ id_topic ไม่ซ้ำกันอ่ะครับ
ยกตัวอย่างในรูปนะครับ
id_topic 4 มันซ้ำกันอยู่ ก็จะเอา เฉพาะ อันที่ id_msg เยอะสุดอ่ะครับ

จะต้องเขียนคำสั่งยังไงอ่ะครับ
แนบไฟล์
mysql.JPG (46.01 KiB) Viewed 2231 times
ภาพประจำตัวสมาชิก
imsn
PHP Super Member
PHP Super Member
ติดต่อ:

Re: รบกวนดูให้นิดครับ... การ Query คำสั่ง

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย imsn »

ใช้ group by เข้ามาช่วย ซิครับ
select max(id_max) form tb group by id_topic
ช่วยตอบเพราะอยากโปรโหมทเว็บ คิคิคลิกเลย
หาเพื่อนฝรั่งคุย M ...
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด