ช่วยหน่อยครับ อยากเขียนระบบการให้คะแนน และ การวนรับค่า

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

sleepinglove

ช่วยหน่อยครับ อยากเขียนระบบการให้คะแนน และ การวนรับค่า

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sleepinglove »

พอดีว่าคิดไม่ออกจริงๆครับ

คืออยากจะทำระบบการให้คะแนนครับผม
ประมาณนี้ครับ

วิชา xxxx เกณการผ่าน 80

---------------------------------
ชื่อ | คะแนน | comment |
----------------------------------
นาย ก | textbox | textbox |
----------------------------------
นาย ข | textbox | textbox |

โดยกรอกข้อมูลลง text box
แล้ววนรับค่าลงใน database

โดยมีรายละเอียดการบันทึกดังนี้
name >>>>> ชื่อนักเรียน
subject >>>>> ชื่อวิชา
score >>>>>> คะแนนที่ไ้ด้
pass >>>> เกณที่ต้องผ่าน
status >>>>> มีแค่ ผ่าน กับ ไม่ีผ่าน (ถ้าไม่ผ่านต้องมีการส่ง เมลล์ไปบอก)
comment >>>>> หมายเหตุ

ช่วยหน่อยนะครับผม
เพราะจะต้องส่งงานวันพรุ่งนี้แล้ว
เหลือแค่หน้านี้แหละครับ ที่คิดไม่ออกจริงๆ ขอบคุณมากๆครับผม
333822
PHP Full Member

Re: ช่วยหน่อยครับ อยากเขียนระบบการให้คะแนน และ การวนรับค่า

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 333822 »

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าถูกต้องรึเปล่า
สร้างหน้า form.php

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<html>
<body>
<form method="post" action="adddate.php">
    <table border="1">
    <tr>
        <td>ชื่อ</td>
        <td>คะแนน</td>
        <td>วิชา</td>
        <td>หมายเหตุ</td>
    </tr>
    <tr>
        <td><input type="text" name="name"></td>
        <td><input type="text" name="score" size=5></td>
        <td><input type="text" name="subject"></td>
        <td><input type="text" name="comment"></td>
    </tr>
    </table>
    <input type="submit"value="ส่งข้อมูล">
</form>
</body>
</html>
333822

Re: ช่วยหน่อยครับ อยากเขียนระบบการให้คะแนน และ การวนรับค่า

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย 333822 »

สร้างหน้า adddate.php (พิมผิดความจิงควรจะเป็น adddata.php) - -*

<?php
//สร้างฐานข้อมูล
//create database subject;
//crate table student(name varchar(50),subject varchar(30),score varchar(4),pass varchar(10),status varchar(10),comment varchar(100));
//ประกาศค่าตัวรับ
$name = $_POST["name"];
$score = $_POST["score"];
$subject = $_POST["subject"];
$comment = $_POST["comment"];
//เช็คข้อมูลที่ส่งมา
if($name=="" ||$score==""||$subject==""){
    echo "คุณกรอกข้อมูลไม่ครบ";
}

//เชื่อมต่อกับ DB 
$link = mysql_connect("localhost","root","024541466");
mysql_select_db("subject");

$add = "insert into student(name,score,subject,comment) value('$name','$score','$subject','$comment')";
mysql_query($add);

if($score>=80){
    $add2 = "update subject.student set status = 'pass' where name='$name'";
    mysql_query($add2);
}else{
    $add3 = "update subject.student set status = 'down' where name='$name'";
    mysql_query($add3);
}
mysql_close($link);

echo "บันทึกข้อมูลลง DATABASE เสร็จสิ้น";
?>
<br><a href="show.php">แสดงข้อมูล</a>
333822

หน้านี้สำหรับแสดงข้อมูลจาก db
สร้าง show.php

<?php
$link = mysql_connect("localhost","root","024541466");
mysql_select_db("subject");

$show = "select * from student";
$cmd = mysql_query($show);
$num = mysql_num_rows($cmd);
echo "จำนวนนักศึกษาในDB $num<br>";

while ( $row = mysql_fetch_row($cmd)){
    //echo "$row[0] , $row[1]<br>";
    echo "ชื่อ $row[0] : วิชา $row[1] : คะแนน $row[2] : สถานะ $row[4]<br>";

}
    mysql_close($link);
?>
333822

แนะนำสำหรับโค้ดนี้
1.pass >>>> เกณที่ต้องผ่าน ถ้าเป็น 80 ทุกวิชาไม่จำเป็นต้องมีครับ
2.status >>>>> มีแค่ ผ่าน กับ ไม่ีผ่าน (ถ้าไม่ผ่านต้องมีการส่ง เมลล์ไปบอก) ใช้ฟังก์ชัน mail ครับ ลองหาดูในเน๊ต
3.

if($score>=80){
    $add2 = "update subject.student set status = 'pass' where name='$name'";
    mysql_query($add2);
}else{
    $add3 = "update subject.student set status = 'down' where name='$name'";
    mysql_query($add3);
}
ตรง where ถ้าให้ดีควรเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ที่นักศึกษาแต่ละคนมีไม่ซ้ำกัน เช่น รหัสนักศึกษา เพราะ ถ้าตามโค้ดนี้ ถ้าชื่อซ้ำกันมันจะเป็นตรง status ของคนที่ชื่อซ้ำกันทุกคน
333822

จบละครับ ปล.ผมไม่แน่ใจนะครับว่าถูกต้องเปะๆเลยรึเปล่า- -*
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด