ช่วยอธิบายโค๊ดอันนี้ให้หน่อยค่ะ งง

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

artmiki
PHP Jr. Member

ช่วยอธิบายโค๊ดอันนี้ให้หน่อยค่ะ งง

Postby artmiki » 24/01/2008 2:22 am

คือไปก๊อปโค๊ดของเพื่อนมา เพื่อนไปจ้างเค้าทำมาค่ะ ที่เคยของโค๊ดล็อกอินไปอ่ะค่ะ ตอนนี้ยังทำไม่ได้เลย ไปของเพื่อนดู ยิ่งไม่เข้าใจ งง หนักก่าเดิมอีกค่ะ

<table width="200" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" bgcolor="#75080B">
<tr>
<td align="center" valign="top" bgcolor="#FFFF99"><strong>ผู้จัดการ</strong></td>
</tr>
<tr>
<td align="left" valign="top" bgcolor="#75080B">&nbsp;</td>
</tr>
<tr>
<td height="105" align="left" valign="top"><form id="form1" name="form1" method="post" action="admin_check.php">
<table width="200" border="0" bgcolor="#75080B">
<tr>
<td width="90" align="left" valign="middle"><span class="style1">Username
<label> </label>
<label>&nbsp;</label>
</span></td>
<td width="100" align="left" valign="top"><input name="user" type="text" id="user" size="15" maxlength="10" /></td>
</tr>
<tr>
<td align="left" valign="middle"><span class="style1">Password
&nbsp;</span></td>
<td align="left" valign="top"><input name="pass" type="password" id="pass" size="15" maxlength="10" /></td>
</tr>
<tr>
<td colspan="2" align="center" valign="middle"><label>
<input type="submit" name="Submit" value="Login" />
&nbsp;
<input type="reset" name="Submit2" value="Cancle" />
</label></td>
</tr>
</table>
</form>
</td>
</tr>
<tr>
<td align="left" valign="top">&nbsp;</td>
</tr>
<tr>
<td align="left" valign="top" bgcolor="#75080B">&nbsp;</td>
</tr>
</table>

ส่วนนี้คือส่วนที่เป็นล็อกอินนะคะ ไม่เหงมันมีเงื่อนไขตงไหนเลยค่ะ แล้วใช้งานได้ไงคะ

twin

Postby twin » 24/01/2008 4:43 am

ช่วย ๆ ท่าน mindphp หน่อย(เผื่อผมมีปัญหาจะได้ช่วยผมบ้างน้ะ บ้าง บ้างน้ะ)
และผมก็มือใหม่เช่นกัน
ถูกแล้วมันเป็นฟอร์ม (ก็ทดลองวิ่งบนจำลองเซิร์ฟเว่อร์)
เป็นฟอร์มเมนู กรอกล็อกอิน
แล้วไฟล์ admin_check.php อยู่ไหนล่ะครับ.... (แนะ..เอาสำนวนตอบของคุณ mindphp มาใช้..)

twin

Postby twin » 24/01/2008 4:45 am

ลืมใส่ชื่อ twin ง่ะ

mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP

Postby mindphp » 24/01/2008 5:50 am

ง่ะๆ ซะงั้น มี แซว กัน
ถูกตามท่าน twin บอกล่ะครับ
ไฟล์ admin_check.php อยู่ไหนล่ะครับ มัน action ไปที่ไฟล์นั้น ไฟล์นั้นเป็น ตัวทำงานต่างๆ
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: viewtopic.php?f=6&t=2042

artmiki

Postby artmiki » 24/01/2008 3:08 pm

ขอบคุณค่ะ งั้นเด๋วไปขอเพื่อนก๊อปปี้อีกที :lol:

artmiki

Postby artmiki » 01/02/2008 6:41 pm

ว่าแต่ว่า ที่คุณ twin บอกว่าได้แล้วอ่ะค่ะ เห็นมีแต่ตาราง ส่วนไหนเป็นคุ๊กกี้คะ

:lol:

แล้วจะก๊อปโค๊ดจากเพื่อนมาให้อธิบายนะคะ

melody_kook_kuu
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยหน่อยนะค่ะ ล็อกอินหน้าadminไม่ได้อยากให้ดูโค้ดให้หน่อยค่

Postby melody_kook_kuu » 01/03/2008 9:44 am

คือทำหน้าล็อกอินของ admin แล้วมันล็อกอินไม่ได้ ตรงที่ พอเราใส่ user/password แล้ว มันก็จะส่งข้อมูลไปตรวจสอบก่อนที่ admin_check.php จากนั้นก็จะเข้าสู่หน้าหลักถ้าข้อมูลถูกต้อง
แต่ที่ทำไปมัน error แบบนี้นะค่ะ

Warning: session_start() [function.session-start]: Cannot send session cookie - headers already sent by (output started at C:\AppServ\www\casanovy\admin_check.php:2) in C:\AppServ\www\casanovy\admin_check.php on line 6

Warning: session_start() [function.session-start]: Cannot send session cache limiter - headers already sent (output started at C:\AppServ\www\casanovy\admin_check.php:2) in C:\AppServ\www\casanovy\admin_check.php on line 6

Warning: Cannot modify header information - headers already sent by (output started at C:\AppServ\www\casanovy\admin_check.php:2) in C:\AppServ\www\casanovy\admin_check.php on line 9

แต่ก็มาดูโค้ดแล้วก็ตรงตามหนังสือทุกอย่างตัวแปรก็เปลี่ยนเป็นของเรา ช่วยหน่อยนะค่ะ

mindphp

Postby mindphp » 01/03/2008 7:28 pm

ลอง เอา โค้ดไฟล์ admin_check.php มาดูหน่อยครับ
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: viewtopic.php?f=6&t=2042

Return to “Programming - PHP”