รบกวนหน่อยครับ loop while เพื่อเรียกค่าจาก 2 table

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

soul
PHP Jr. Member

รบกวนหน่อยครับ loop while เพื่อเรียกค่าจาก 2 table

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย soul »

ผมอยากทราบว่า ถ้าผมต้องการวน loop while เพื่อเรียกค่าจาก 2 table ผมควรทำยังงัยครับ
tangsupap
PHP Full Member

Re: รบกวนหน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tangsupap »

ยังไง คับ งง
soul

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย soul »

คือว่า ถ้าผมเรียนข้อมูลขึ้นมาจา่ก database โดยใช้ คำสั่ง while($objResult=mysql_fetch_assoc($objQuery)เพื่อเรียกข้อมูลขึ้นมาแสดง แต่อันนี้เป็นการเรียกแค่ะTable เดียว แต่ว่าผมยากรู้ว่าถ้าผมจะดึงขอ้มูลสองตารางพร้อมๆกัน ผมจะเขียน code แบบไหนครับ
bm8408

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bm8408 »

soul เขียน:คือว่า ถ้าผมเรียนข้อมูลขึ้นมาจา่ก database โดยใช้ คำสั่ง while($objResult=mysql_fetch_assoc($objQuery)เพื่อเรียกข้อมูลขึ้นมาแสดง แต่อันนี้เป็นการเรียกแค่ะTable เดียว แต่ว่าผมยากรู้ว่าถ้าผมจะดึงขอ้มูลสองตารางพร้อมๆกัน ผมจะเขียน code แบบไหนครับ

$sql1=Mysql_query("select * from tb1***");
while($row1=mysql_fetch_array($sql1)){

$ID=$row1[ID];
}

$sql2=Mysql_query("select * from tb2***");
while($row2=mysql_fetch_array($sql2)){

$ID=$row2[ID];
}

งง เหมือนกันนะครับ คำถาม หมายถึง จะให้มันแสดงใน while เดียวกันใช่มั้ยครับ ถ้าใช้ ก็เอา $sql2 ที่ผมเขียน ใส่เข้าไปใน while 1 เลย
ถ้าได้บอกด้วยนะ อิอิ
โฮสติ้ง300/ปี โดเมนเนม249/ปี บริการวิทยุออนไลน์,รับทำเว็บไซต์,ดูแลเว็บไซต์ หน่วยงานราชการ
http://www.hosting-th.net
soul

แล้วถ้าผมจะดึงทั้งสองtable มาเปรียบเทียบกันผมควรทำงัย คือสงสัยมากครับแนะนำหน่อยนะครับ
bm8408

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bm8408 »

soul เขียน:แล้วถ้าผมจะดึงทั้งสองtable มาเปรียบเทียบกันผมควรทำงัย คือสงสัยมากครับแนะนำหน่อยนะครับ

หมายถึงจะ join กันใช้ปาวอ่ะคับ
โฮสติ้ง300/ปี โดเมนเนม249/ปี บริการวิทยุออนไลน์,รับทำเว็บไซต์,ดูแลเว็บไซต์ หน่วยงานราชการ
soul

คือตอนนี้ผมเขียนแบบไม่ได้join กันนะครับ แต่ว่า ถ้าเขียน เรียกโดยใช้ while ซึ่งวน loop ขึ้นมาแล้วเก็บค่าเป็นตัวแปลแล้วใช้สำหรับการเรียกใช้ ถ้าผมจะไม่ใช้วิธการ join table จะมีิวิธีอื่อนไหม
เพราะข้อมมีสองตาราง และค่อยข้างมีเยอะ
ถ้าเขียนแบบ join table จะเกิดความสับสนได้ง่าย คือมันจะมีวิธีไหนอีกบ้างไหมครับ
bm8408

soul เขียน:คือตอนนี้ผมเขียนแบบไม่ได้join กันนะครับ แต่ว่า ถ้าเขียน เรียกโดยใช้ while ซึ่งวน loop ขึ้นมาแล้วเก็บค่าเป็นตัวแปลแล้วใช้สำหรับการเรียกใช้ ถ้าผมจะไม่ใช้วิธการ join table จะมีิวิธีอื่อนไหม
เพราะข้อมมีสองตาราง และค่อยข้างมีเยอะ
ถ้าเขียนแบบ join table จะเกิดความสับสนได้ง่าย คือมันจะมีวิธีไหนอีกบ้างไหมครับ

มีครับ ก่อนอื่น เรา ต้อง query เอา id จาก ตารางที่ 1 มา เพื่อ มาเชื่อมกับตารางที่ 2 นะครับ จะได้ดังนี้

$sql1=Mysql_query("select * from tb ");
$fetch1=mysql_fetch_array($sql1);
$id=$fetch1[id];

$sql2=mysql_query("select * from tb2 where id='".$fetch1[id]."'");
while($fetch2=mysql_fetch_array($sql2)){

print $fetch2[id];
print ....
}

ลองดูครับ มันมีหลายวิธีมาก สำหรับ query ถ้าได้บอกด้วยนะ
soul

Re: รบกวนหน่อยครับ loop while เพื่อเรียกค่าจาก 2 table

คือตรงนี้ จะเป็นการนำค่าขึ้นมาแสดงทั้งหมดเลยใช่ป่าวครับ ส่งสัยครับแนะนำหน่อยครับ
bm8408

Re: รบกวนหน่อยครับ loop while เพื่อเรียกค่าจาก 2 table

soul เขียน:คือตรงนี้ จะเป็นการนำค่าขึ้นมาแสดงทั้งหมดเลยใช่ป่าวครับ ส่งสัยครับแนะนำหน่อยครับ

คับผม
อยากได้ while 1 while 2 ก็ได้ เพราะ เชื่อมกันด้วย ID แล้ว
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด