Last post like Like

by Thanapoom1514
09/12/2022 4:27 pm
Forum: Jquery & Ajax Knowledge
Topic: event.target ในจาวาสคริปต์มันคืออะไร ตัวช่วย รับส่งค่า element ในหน้าเพจ
Replies: 1
Views: 18

event.target ในจาวาสคริปต์มันคืออะไร ตัวช่วย รับส่งค่า element ในหน้าเพจ

event.target เป็นการใช้ jQuery Event ใน jQuery Event คือเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่ผู้ใช้งานมีต่อเว็บไซต์ว่าได้ทำอะไรไปบ้าง เช่น การคลิก การเลื่อนเมาส์ การดับเบิลคลิก และอื่น ๆ ที่มีต่อการกระทำต่อ เว็บไซต์ ซึ่งมีการควบคุมโดยการใช้ฟังก์ชั่นของ jQuery มาช่วยจัดการ และในบทความนี้จะมาทำความรู้จักฟังก์ชันที่มีอย...
by ewqolf
28/11/2022 12:53 pm
Forum: Programming - C/C++ & java & Python
Topic: สอบถามเรื่องการทำ web socket หน่อยครับ
Views: 186

สอบถามเรื่องการทำ web socket หน่อยครับ

สอบถามเรื่องการทำ web socket หน่อยครับ ผมอยากจะให้เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงของข้อมูลหน้าเว็บจะทำการเปลี่ยนแปลงข้อมูลตามในเซิฟเวอร์แบบ real time ครับสามารถศึกษาได้จากไหนบ้างและมีตัวอย่างอย่างไรบ้างไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ :mrgreen:
by Narisara
02/12/2022 10:28 am
Forum: ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์
Topic: จะ login เข้าไลน์ด้วย QRCode แต่ทำไม่ได้
Replies: 4
Views: 462

Re: จะ login เข้าไลน์ด้วย QRCode แต่ทำไม่ได้

พอกดเข้ามาที่ไลน์ในเครื่องก็เป็นแบบนี้เลยค่ะ ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-2.png
by tsukasaz
08/12/2022 11:23 am
Topic: สอบถามวิธีการใช้ .gitignore ใน visual studio code ไม่ให้อัพไฟร์อื่นขึ้น git หน่อยครับ
Replies: 7
Views: 113

Re: สอบถามวิธีการใช้ .gitignore ใน visual studio code ไม่ให้อัพไฟร์อื่นขึ้น git หน่อยครับ

เบื้องต้น ลองเช็ค path ในไฟล์ .gitignore ให้ถูกต้อง อันนี้ยังไม่เคย commit ใช่ไหมครับ เพราะสมมุติว่าถ้าเคย commit ไฟล์ที่ไม่ต้องการขึ้นไปแล้ว จะไม่มีผล มันจะเป็นคนละเรื่องนะครับ อันนั้นต้องเป็นการลบไฟล์ออกจาก git
by mindphp
08/12/2022 12:11 am
Forum: IOT - Internet of things
Topic: arduino สามารถนำค่าของเซนเซอร์เข้า sql ได้ไหมครับ
Views: 61

Re: arduino สามารถนำค่าของเซนเซอร์เข้า sql ได้ไหมครับ

ใช่ครับ หลังจากได้ค่าจาก รีเลย์แล้ว ส่งค่า http แล้วใช้ php รับบันทึกลงฐานข้อมูลได้ครับ ประมาณนี้ /* * Created by ArduinoGetStarted.com * * This example code is in the public domain * * Tutorial page: https://arduinogetstarted.com/tutorials/arduino-mysql */ #include <SPI.h> #include <Ethernet.h> // ...
by dewhaha
07/12/2022 11:59 pm
Forum: IOT - Internet of things
Topic: arduino สามารถนำค่าของเซนเซอร์เข้า sql ได้ไหมครับ
Views: 61

arduino สามารถนำค่าของเซนเซอร์เข้า sql ได้ไหมครับ

คือผมจะทำโปรเจคจบของ ปวช ครับ คิดว่าจะทำเซนเซอร์ที่ส่งค่าข้อมูลที่ได้ไปเก็บไว้ใน database ครับ แล้วอยากจะทำให้เปิดจากมือถือได้ด้วย ผมศึกษามาได้ประมาณนึง คือต้องเขียนโค้ดของรีเลย์ด้วยแล้วก็เขียนโค้ด สำหรับรับค่าและส่งค่าด้วยใช่ไหมครับ อยากถามทุกคนว่ามันมีแนวโน้มที่ทำได้ใช่ไหมครับ
08/12/2022 2:18 pm
Forum: JavaScript & Jquery Ajax & Node.JS
Topic: สอบถามฟังก์ชัน html2canvas
Replies: 7
Views: 398

Re: สอบถามฟังก์ชัน html2canvas

ผมลองใช้ scrollX กับ scrollX ใน options ของ html2canvas <script> function downloadByHtml2Canvas() { html2canvas(document.querySelector("#drag-container"), { scrollX:-8.5, scrollY: -window.scrollY+5 }) .then((canvas) => { const name = 'test'; let today = new Date(); let dd = today.getDate()...
by eange08
06/12/2022 11:38 am
Topic: สอบถามโปรแกรมอัดหน้าจอ มีโปรแกรมอะไรน่าใช้งานบ้าง และไม่จำกัดเวลาอัด
Replies: 3
Views: 140

Re: สอบถามโปรแกรมอัดหน้าจอ มีโปรแกรมอะไรน่าใช้งานบ้าง และไม่จำกัดเวลาอัด

ลองดูโปรแกรมจากเม้นนี้ https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?p=281942#p281942 ที่ใช้อยู่ kazam กับ snagit (ลองตัว ver 12 จะหาตัว key ง่ายกว่าค่ะ :-o )
by mindphp
07/12/2022 1:30 am
Topic: สอบถามโปรแกรมอัดหน้าจอ มีโปรแกรมอะไรน่าใช้งานบ้าง และไม่จำกัดเวลาอัด
Views: 140

Re: สอบถามโปรแกรมอัดหน้าจอ มีโปรแกรมอะไรน่าใช้งานบ้าง และไม่จำกัดเวลาอัด

BB FlashBack Express ครับ ตัวนี้ฟรี ไม่หนักเครื่อง Export มาจะได้ไฟล์ mp4 เล็ก กับตัวนี้ ฟรีแถมมากับ windows https://www.mindphp.com/บทความ/microsoft/6095-xbox-windows-10.html แต่ไฟล์ค่อนข้างใหญ่
by Narisara
06/12/2022 11:05 am
Topic: จะ login เข้าไลน์ด้วย QRCode แต่ทำไม่ได้
Views: 462

Re: จะ login เข้าไลน์ด้วย QRCode แต่ทำไม่ได้

ตอนนี้อัพเดตได้แล้วค่ะ ตอนแรกใช้อีกเมล์นึง login แล้วพยายามอัพเดตแอพแต่ทำไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนมาใช้อีกเมล์นึง login แล้วลองอัพเดตแอพดู ปรากฎว่าอัพเดตได้แล้ว แล้วก็ login เข้าไลน์ได้ปกติแล้วค่ะ แล้วก็ Scan QRCode ได้แล้ว
by Thanavat_n
02/12/2022 2:53 pm
Topic: สอบถามโปรแกรม Meet ที่สามารถคุยกันได้นานขึ้น และฟรี
Views: 130

สอบถามโปรแกรม Meet ที่สามารถคุยกันได้นานขึ้น และฟรี

สอบถามโปรแกรม ที่สามารถคุยกันได้ ยาวขึ้น เพราะเนื่องจากว่า ปัจจุบัน Google Meet สามารถคุยได้ 1 ชั่วโมง ถ้ามากกว่านั้นจะมีการเก็บค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ซึ่งเวลาอบรมหรือสัมนา อาจจะใช้เวลา 1-2 ชั่วโมง ครับ เลยอยากสอบถามว่ามีโปรแกรมประชุม ที่ฟรี และใช้งานนานพอไหมครับ
by mindphp
01/12/2022 1:07 pm
Forum: Programming - PHP
Topic: สอบถามการเช็คสิทธ์เข้าถึงบอร์ด ของ phpBB
Views: 299

Re: สอบถามการเช็คสิทธ์เข้าถึงบอร์ด ของ phpBB

สำหรับการใช้งาน ในฐานนะ admin https://youtu.be/8seg1xbDGEk ตัวอย่างส่วนของ code https://youtu.be/xxZz4nAMZsU
by mindphp
30/11/2022 9:32 pm
Topic: สอบถามความหมายของ URL friendly คำถามเกี่ยวกับ SEO
Views: 229

Re: สอบถามความหมายของ URL friendly

ดูจาก VDO นี้ได้เลยครับ ทำความรู้จักกับ URL https://www.mindphp.com/คู่มือ/73-คืออะไร/2045-url-คืออะไร.html ทำให้ URL friendly (URL friendly คือ URL ที่คน และ Search Engine อ่านรู้เรื่อง) https://www.mindphp.com/vdo-tutorial-joomla-basic/5149-search-engine-friendly-seo-joomla.html
by tsukasaz
01/12/2022 11:30 am
Forum: HTML CSS
Topic: สอบถามครับ มีตัวอย่างการแสดงผลรูปภาพตามตัวอย่างไหมครับ
Views: 152

Re: สอบถามครับ มีตัวอย่างการแสดงผลรูปภาพตามตัวอย่างไหมครับ

หา library ไม่เจอเหมือนกันครับ เคยทำเป็นแบบเขียน css เอง โดยเขียนให้แสดง block ของรูปภาพปกติ เราจะรู้จำนวนอยู่แล้วว่าภาพทั้งหมดมีเท่าไหร่ อย่างในภาพที่แปะมา แสดงภาพ 4 ภาพ จากทั้งหมด 20 ภาพ ตัว block สุดท้ายจะเขียน css และวาง element ซ้อนกัน ชั้นแรกเป็นรูปภาพ ชั้นที่สองวาง div ทับรูปภาพ ทำ background...
by mindphp
30/11/2022 9:34 pm
Topic: โหลดไฟล์มา แล้วกรอกข้อมูลไม่ได้
Replies: 2
Views: 118

Re: โหลดไฟล์มา แล้วกรอกข้อมูลไม่ได้

VBA เป็น script ใน xls ไฟล์ ปัจจุบันไม่ค่อยมีใช้แล้ว ต้องใช้ Microsoft excel ที่รองรับการเปิด feature นี้
by [email protected]
30/11/2022 4:37 pm
Forum: Microsoft Office Knowledge & line & Etc
Topic: Transitions เชื่อมรอยต่อระหว่าง Video ให้สวยงาม มีให้เลือกใช้มากมาย Camtasia Studio 2022
Replies: 0
Views: 106

Transitions เชื่อมรอยต่อระหว่าง Video ให้สวยงาม มีให้เลือกใช้มากมาย Camtasia Studio 2022

ปัจจุบัน สื่อที่ได้รับความนิยมในการเข้าชมมากที่สุด คือ Video จาก Youtube หรือ การประชุมวีดีโอ เรียกได้ว่าเป็นสิ่งที่อยู่รอบตัวเราในปัจจุบันจริงๆ โดยวันนี้จะมาแนะนำการเชื่อมรอยต่อระหว่าง Video บนโปรแกรม Camtasia กันครับ camtasia UI.jpg ในส่วนของการตัดต่อ Video นั้น การเชื่อมต่อ Video นั้นสำคัญมาก ไม่...
29/11/2022 10:09 pm
Topic: สอบถามการดึงค่าไปใส่กล่อง popup ในส่วน header
Views: 177

Re: สอบถามการดึงค่าไปใส่กล่อง popup ในส่วน header

ยังติดอยู่ไหมครับ ได้แล้วครับ ผมใช้ event.target ของฟังก์ชัน jquery เก็บค่าอีเว้นท์ตอนเรา click ตำแหน่งเอาชื่อตำแหน่งแล้วมาแสดงในกล่อง popup แต่ละตำแหน่งครับ $('.draggable').click(function() { var t = $(event.target).text(); $('.modal-title').text(t); }); ผลที่ได้ตามชื่อของแต่ละตำแหน่งครับ กดตำแหน่...
28/11/2022 12:10 pm
Topic: สอบถามการดึงค่าไปใส่กล่อง popup ในส่วน header
Views: 177

สอบถามการดึงค่าไปใส่กล่อง popup ในส่วน header

เบื้องต้นคือผมดึงค่าตำแหน่งนักแข่งฟุตบอล แล้วมาวงลูปในกล่อง popup ให้แสดงที่ header ครับแต่สิ่งที่ได้คือค่าชื่อตำแหน่งซ้ำทุกกล่อง popup header มีวิธีดึงค่าแสดงให้เฉพาะตรงกับตำแหน่งทำยังไงหรอครับ <div id="drag-container"> <div class="drag-container" align="center"> <div ...
by Narisara
28/11/2022 10:39 am
Topic: สอบถามการดูวันหมดอายุของโดเมนค่ะ
Replies: 2
Views: 313

สอบถามการดูวันหมดอายุของโดเมนค่ะ

เอาโดเมนไปเช็ควันหมดอายุ อยากถามว่าถ้าต้องดูวันหมดอายุคือดูตรงที่ลูกศรชี้ถูกต้องไหมคะ 2565-11-28 10_37_18-โปรแกรมเช็คโดเมน เช็ควันหมดอายุโดเมน รายละเอียดเจ้าของโดเมน.png