การใช้งาน Combobox ที่ใช้เป็น Tag เก็บข้อมูล ใน Standard form field types ของ Joomla

แชร์ ความรู้ในการ พัฒนา Joomla Component Extension Module Plugin

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Patipat
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

การใช้งาน Combobox ที่ใช้เป็น Tag เก็บข้อมูล ใน Standard form field types ของ Joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Patipat »

เวลาเราสร้าง Moduleขึ้นมาเองที่เป็นในส่วนของ Admin นะครับเราจะมีตัว Standard form field types ที่ใช้กับ Joomla เป็นการสร้างฟิลด์ Joomla นำมา ตั้งค่า Option ของร้านขายของเราได้ครับ มีให้เลือกใช้มากมาย และในบทความนี้จะเป็นการใช้งานของ ตัว Combobox นะครับ โดยปกติ Combobox ก็จะเป็น Select ให้เลือกลงมาเป็นรายการแต่เราจะใช้ Combobox เก็บข้อมูลเป็น tag ให้สามารถใช้งานได้ง่ายและ ใช้ได้หลายข้อมูลอีกด้วยนะครับ อย่างเช่นถ้าต้องการจะแสดงข้อมูลหลาย ๆ ข้อมลก็สามารถใช้ Combobox ได้ครับ

โค้ดการใช้งานก็คือ
**โดยปติแล้วถ้าเป็น Combobox ธรรมดาจะไม่สามารถใช้งานที่เป็น Tag ได้นะครับ ให้เราเพิ่ม multiple="true" ลงไปใน Feild ของเราครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<field name="myeditbox" type="combo" label="MyEditBox" multiple="true" description="myeditbox_Desc" size="7">
  <option value="1">Option 1</option>
  <option value="2">Option 2</option>
  <option value="3">Option 3</option>  
  <option value="4">Option 4</option>
</field>

ผลลัพธ์เราก็จะได้ เราก็จะเห็นได้ว่า มี Option ให้เลือกตามที่ Set ไว้
Selection_999(379).png (5.05 KiB) Viewed 829 times

พอเรากดเลือก ก็จะสามารถเลือกได้หลายรายการครับ
Selection_999(380).png (6.34 KiB) Viewed 829 times

สามารถนำไปประยุกต์การใช้งานได้นะครับ อย่าเช่น ถ้าเราจะ ดึงข้อมูลสินค้า มาแสดงและใช้ tag เก็บ ID สินค้าได้ครับ สามารถศึกษาการดึงข้อมูลสินค้าได้จาก
กระทู้นี้ => การดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลมาแสดง
Kor ma di kub. :)
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด