วิธีการดู Positions หรือตำแหน่งต่าง ๆ บนหน้าเว็บ

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

วิธีการดู Positions หรือตำแหน่งต่าง ๆ บนหน้าเว็บ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

การดู Position ใน Joomla เป็นการดูตำแหน่งต่าง ๆ บนหน้าเว็บ ตำแหน่งเหล่านั้น หมายถึงตำแหน่งต่าง ๆ บนเทมเพลตที่เราใช้อยู่ เราจะสามารถมาวางแผนได้ว่า เราจะออกแบบเว็บของเราได้ตาต้องการ หรือการที่เราใช้ โมดูล ในการวางตำแหน่ง เราก็จะสามารถมาดูตำแหน่งตรงนี้ได้เพื่อไปกำหนดในโมดูล

ขั้นตอนการดู Position มีวิธีการดังนี้นะครับ

1. ให้เรามาใน Joomla ในส่วนของ Admin ก่อนนะครับ
Position 1.png
Position 1.png (86.36 KiB) Viewed 1706 times
รูปที่1

2. เมื่อเข้ามาแล้วนะครับ ให้สังเกต เมนูใช้งานด้านบนนะครับ แล้วให้เข้าไปที่ "Extenstion" >> "Templates" ครับ
Position-2.png (13.58 KiB) Viewed 1706 times
รูปที่2

3. เมื่อเข้ามาแล้วนะครับ เราก็จะสังเกตเห็นว่าข้างหน้าของ ชื่อเทมเพลตของนี้เป็น ลูกตาสีแดงและมีขีดขวางอยู่ ให้เราเข้าไปที่ " Options" ที่อยู่ด้านขวานะครับ
Position-3.png (50.09 KiB) Viewed 1706 times
รูปที่3

4. เมื่อเข้ามาที่ Optione แล้วนะครับ ให้เราสังเกตคำว่า "Preview Module Position" นะครับ จะเห็นว่ามันเป็น "Disabled" อยู่นะครับให้เราเปลี่ยนเป็น "Enabled" นะครับเมื่อทำการเปลี่ยนแล้ว ให้เรา "Seve & Close" ได้เลยครับ
Position-4.png (39.84 KiB) Viewed 1706 times
รูปที่4

5. เราจะเห็นว่า ลูกตาหน้าชื่อเทมเพลต จะกลายเป็นสีฟ้าและไม่มีขีดขวางแล้วนะครับ หลังจากนั้นให้คลิกที่ลูกตา หน้าเทมเพลตที่เราใช้งานอยู่นะครับ แต่ถ้าเราไม่รู้ว่า เราใช้งานเทมเพลตอันไหนอยู่ ให้เราดูที่เป็นรูปดาวนะครับ ถ้าเทมเพลตไหนเป็นดาวสีเหลืองนั้นคือเราใช้งานเทมเพลตนั้นอยู่ครับ
Position-5.png (12.03 KiB) Viewed 1706 times
รูปที่5

6. มันจะขึ้นหน้าเว็บของเรามานะครับ และจะเห็นวาหน้าเว็บเราจะมี แทบสีดำบนเนื้อหา ต่าง ๆ บนเว็บเรา นั้นคือ Position ต่าง ๆ ในหน้าเว็บของเรานั้งเองครับ
Position-6.png (128.29 KiB) Viewed 1706 times
เท่านี้ก็เป็นที่เรียบร้อยครับ เราก็สามารถดู Position และวางแผนได้ว่าหน้าเว็บของเรา ตำแหน่งต่าง ๆ เราจะเอาเนื้อหาของเราว่างในส่วนไหนบ้างครับ