การสร้างหมวดหมู่ หรือ Categories

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

การสร้างหมวดหมู่ หรือ Categories

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

การสร้างหมวดหมู่นั้น เป็นสิ่งจำเป็นที่เราจะต้องทำเป็นอันดับต้น ๆ ของการสร้างเว็บ ๆ หนึ่ง เพราะการสร้างหมวดหมู่คือการที่เราได้จัดการวางแผนว่าต้องการให้เว็บไซต์นี้มีเนื้อหาอะไรและแบบออกเป็นอะไรบ้าง ซึ่งการสร้างหมวดหมู่หรือ Categories จะเป็นตัวที่ทำให้เนื้อหาหรือ Content ของเว็บแบบออกมาเป็นระเบียนเรียนร้อยและง่ายต่อการเรียกใช้ และสามารถทำให้เราแยกได้อีกว่า เนื้อหานี้ควรอยู่ในหมวดหมู่ไหน เพื่อที่จะให้เว็บไซต์แต่ละ เพจมีเนื้อหาไปในทิศทางเดียวกันนั้นเอง
สามารถศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ Video
ซึ่งวิธีที่การสร้างหมวดหมู่ หรือ Categories มีดังนี้

1. ให้เราทำการเปิด Joomla ในส่วนของ Admin ขึ้นมาก่อนนะครับ
Category 1.png
Category 1.png (86.36 KiB) Viewed 1766 times
2.ให้เลือกไปที่ Categories นะครับ
Category-2.png (7.89 KiB) Viewed 1766 times
3.เมื่อเข้ามาแล้วให้ทำการสร้าง Categories ขึ้นมาครับ โดยคลิกไปที่ "New" ครับ
Category-3.png (13.12 KiB) Viewed 1766 times
4.ในส่วนนี้จะเป็นส่วนกำหนดรายละเอียด ของหมวดหมู่หรือ Categories ที่เราต้องการจะสร้างขึ้นมานะครับ จะมีทั้งหมด 3 ส่วนครับ
Category-4.png (78.58 KiB) Viewed 1766 times
5. ในส่วนแรกนะครับ ให้เราตั้งชื่อ Title และ Alias ตามที่ต้องการได้เลยครับ
Category-5.png (13.48 KiB) Viewed 1766 times
6.ในส่วนที่สองนะครับ ให้เราใส่เนื้อหา ของหมวดหมูลงไปหรือจะไม่ใส่ก็ได้ครับ
Category-6.png (31.58 KiB) Viewed 1766 times
7.ในส่ว่นที่สามนะครับ ให้เราตั้ง Status ให้เป็น Publisheb นะครับ และ Language ให้เราเลือกภาษาที่ต้องการครับ หลังจากนั้นเราก็ทำการ Seve & close ได้เลยครับ หรือถ้าต้องการที่จะสร้าง Categories เพิ่มก็สามารถ เลือก Seve & New ได้เลยครับ
Category-7.png (9.48 KiB) Viewed 1766 times
เราก็จะได้หมวดหมู่หรือ Categories แล้วครับ
Category-8.png (18.29 KiB) Viewed 1766 times
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด