พื้นฐานและการเตรียมพร้อมมีกับการทำเว็บ 2 ภาษาใน Joomla

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

พื้นฐานและการเตรียมพร้อมมีกับการทำเว็บ 2 ภาษาใน Joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

พื้้นฐานการทำเว็บ 2 ภาษาใน Joomla คือการตั้งค่าในส่วนของการรองรับภาษาต่าง ๆ ที่เราต้องการให้มีบนเว็บ ซึ่งจะทำให้เราสามารถที่จะทำเป็นเมนูเลือกภาษาในหน้าเว็บ รวมไปถึง Content ต่าง ๆ ของเรา จะสามารถทำการเปลี่ยนภาษาที่ต้องการได้ สำหรับใครที่ต้องการให้เว็บของเรามีทั้งเนื้อหาภาษาไทยและภาษาอังกฤษ นะครับ

การตั้งค่าพื้นฐานในการทำเว็บ 2 ภาษาใน Joomla มีดังนี้ครับ

ขั้นตอนแรกให้เราเข้าไปที่ Joomla ในส่วนของ Admin ให้สังเกตส่วน เมนูใช้งานด้านบน จะเห็นคำว่า "Extenstion"
Langurage 1.png
Langurage 1.png (86.36 KiB) Viewed 2444 times
ให้ทำการคลิกไปที่ "Extenstion" >> "Language(s)"
Langurage-2.png (15.21 KiB) Viewed 2444 times
เมื่อทำการคลิกเข้ามาแล้วก็จะเห็นได้ว่า Joomla ได้มี 2 ภาษาอยู่แล้ว หลังจากนั้นให้คลิกไปที่ "ContentLanguages"
Langurage-3.png (74.12 KiB) Viewed 2444 times
เมื่อเข้ามาที่ "ContentLanguages" แล้วให้ทำการคลิกที่ "New"
Langurage-4.png (10.32 KiB) Viewed 2444 times
หลังจากนั้นให้เรากรอกรายละเอียดลงไปตามรูป เพื่อกำหนดรายระเอียดของ Content Language ที่เป็นภาษาไทย รวมไปถึงของส่วน MateDate และ Site Name ด้วยนะครับ
Langurage-5.png (21.2 KiB) Viewed 2444 times
เมื่อเสร็จแล้วเราจะได้ในส่วนของภาษาไทยและอังกฤษ ตามรูปนะครับ
Langurage 6.png
Langurage 6.png (5.16 KiB) Viewed 2444 times
หลังจากนั้นให้ทำการคลิกไปที่ "Extenstion" >> "Plugins"
Langurage-7.png (20.73 KiB) Viewed 2444 times
เมื่อเข้ามาแล้วให้เราพิมพ์ในช่องค้นหาว่า "lang" แล้วเราจะเจอ "System - Language Filter" ให้ทำการคลิกเข้าไป
Langurage-8.png (14.62 KiB) Viewed 2444 times
เมื่อเข้ามาแล้วให้ตั้งค่าตามนี้เลยนะครับ
1. ส่วนของ Status ให้ตั้งเป็น "Enableb" นะครับ
2. ส่วนของ Language Selection for new visitiors ให้ตั้งเป็น "Site Language" นะครับ
3. ส่วนที่ 3 ในกรอบให้ตั้งเป็น "Yes" ให้หมดนะครับ (ในกรอบตามรูปเท่านั้นนะครับ)
เมื่อเสร็จแล้วให้ทำการ "Seve" ได้เลยครับ
Langurage-9.png (108.24 KiB) Viewed 2444 times
ถ้าทำการ "Seve" แล้ว หลังชื่อ "System Language Filter" เป็นเครื่องหมายถูก ไม่ใช่เครื่องหมาย กากบาศ เหมือนตอนแรกเป็นอันตั้งค่าเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
Langurage-10.png (7.04 KiB) Viewed 2444 times
นี้เป็นพื้นฐานก่อนที่เราจะไปทำเมนู 2 ภาษาและอีกต่อ ๆ ไปนะครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด