วิธีการทำ Menu 2 ภาษาหรือปุ่มเปลี่ยนภาษาใน Joomla

คู่มือ แชร์วิธีใช้งาน Joomla ทุกเวอร์ชั่น ตั้งแต่ การติดต้้งและใช้งานต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Auttasti
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

วิธีการทำ Menu 2 ภาษาหรือปุ่มเปลี่ยนภาษาใน Joomla

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Auttasti »

การทำเมนู 2 ภาษา เพื่อทำให้เว็บของเรา สามารถสื่อสารได้ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ซึ่งผู้ที่เข้ามาดูเว็บของเราก็จะสามารถทำการเลือกได้ว่า จะให้เว็บแสดงในเนื้อหา ภาษาไทยหรือภาษาอังฤษ นั้นเองครับ ซึ่งการทำเมนู 2 ภาษาจะสามารถให้เราทำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Categoties 2 ภาษา และContent 2 ภาษา ด้วยครับ

และวิธีการทำเมนู 2 ภาษามีดังนี้

ขั้นตอนแรกให้เราเข้ามาที่ Joomla ในส่วนของ Admin ก่อนนะครับ และให้สังเกตเมนูใช้งานด้านบน จะเห็นเมนูที่มีชื่อว่า "Menus" นะครับ
Manu 2 Language 1.png
Manu 2 Language 1.png (86.36 KiB) Viewed 3106 times
หลังจากนั้นให้เข้าไปที่ "Menus" >> "Manage" นะครับ
Manu-2-Language-2.png (16.29 KiB) Viewed 3106 times
เมื่อทำการเข้ามาแล้ว ให้คลิกที่ "New" เพื่อทำการสร้างเมนูขึ้นมาใหม่นะครับ
Manu-2-Language-3.png (9.3 KiB) Viewed 3106 times
หลังจากนั้นให้เราทำการ ใส่รายละเอียดต่างให้สื่อถึงเมนูภาษาไทย ๆ ลงไปนะครับ(สามารถกำหนดเองได้เลยนะครับ) เมื่อใส่เสร็จแล้วให้ทำการ "Save & New" ครับ
Manu-2-Language-4.png (30.74 KiB) Viewed 3106 times
หลังจากนั้นให้เราสร้างอีก 1 เมนูครับ ทำทุกอย่างเหมือนกันเลยครับ แต่รายละเอียดจะให้สื่อเป็นภาษาอังกฤษนะครับ เมื่อเสร็จแล้วทำการ "Seve & Close" ได้เลยครับ
เราก็จะได้ 2 เมนูที่เราได้สร้างขึ้นเมื่อกี้นะครับ
Manu-2-Language-5.png (8.57 KiB) Viewed 3106 times
หลังจากนั้นให้เราทำการ คลิกที่ "Menus" >> "เมนูที่เราสร้างเมื่อสักครูนี้ครับ(ให้เลือกที่ไทยก่อนนะครับเพื่อจะได้ไม่งง)" >> "Add New Menu Item" ครับ
Manu-2-Language-6.png (25.46 KiB) Viewed 3106 times
เมื่อเข้ามาในส่วนนี้ จะมีส่วนสำคัญอยู่ 3 ส่วนครับมีดังต่อไปนี้
Manu-2-Language-7.png (76.55 KiB) Viewed 3106 times
ส่วนที่ 1 เป็นการตั้งชื่อของ Menu Title ให้เราใส่ชื่อแล้วแต่เรากำหนดเลยครับ ว่าต้องการให้มันเป็นเมนูอะไร และถัดมาเป็น Alias ให้เราตั้งชื่อเหมือนเดิมครับ และเป็นภาษาไทยนะครับ จะเหมือน Menu Title ก็ได้ครับ
Manu-2-Language-8.png (24.47 KiB) Viewed 3106 times
ส่วนที่ 2 ในช่องของ Menu Item Type ให้เราเลือกตามนี้นะครับ "Articles" >> "Featured Articles" นะครับ
Manu-2-Language-9.png (26.19 KiB) Viewed 3106 times
ส่วนที่ 3 ในช่องของ Default Page ให้เราทำการ "Yes" ไว้นะครับ และในช่องของ Language ให้เลือกเป็น "Thai (th-TH) นะครับ
Manu-2-Language-10.png (16.8 KiB) Viewed 3106 times
เมื่อเราทำของไทยเสร็จแล้ว หลังจากนั้นเราก็ทำอีก 1 ครั้งที่เป็นของอังกฤษนะครับ การตั้งชื่อในของอังกฤษ ก็ต้องให้เป็นภาษาอังกฤษนะครับ เราก็จะได้มาอย่างละ 1 เมนูทั้งไทยและอังกฤษตามรูปนะครับ
Manu-2-Language-11.png (11.4 KiB) Viewed 3106 times
เมื่อเสร็จแล้วให้เราคลิกเข้าไปใน ไทยหรืออังกฤษก็ได้ครับ ในที่เราได้สร้างไว้เมื่อสักครูนี้
แล้วให้ทำการคลิก "Associations" แล้วให้คลิกที่ "Select" แล้วให้เราทำการเลือกเมนูของภาษาตรงข้างที่เราได้สร้างไว้ แล้วก็ทำการ "Seve & Close" ได้เลยครับ
Manu-2-Language-12.png (31.74 KiB) Viewed 3106 times
Manu-2-Language-13.png (7.28 KiB) Viewed 3106 times
เมื่อออกมาหน้า ที่เราสร้างเมนูไว้แล้ว ถ้ามีขึ้นแบบที่รูปเป็นอันเสร็จสินในการสร้างเมนู 2 ภาษาครับ
Manu-2-Language-14.png (12.34 KiB) Viewed 3106 times
แต่นี้ยังจะไม่ขึ้นบนหน้าเว็บของเรานะครับ เราจะต้องทำการกำหนด Position โดยใช้ Module ก่อนถึงจะขึ้นบนหน้าเว็บนะครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด