JAVA chat ครับ รบกวนดู code นี้ให้ทีนะครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

giiggaphoo
PHP Newbie
PHP Newbie

JAVA chat ครับ รบกวนดู code นี้ให้ทีนะครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย giiggaphoo »

เวลาผมรัน client ขึ้นมา 2 ตัว ผมอยากให้มันคุยกันได้ระหว่าง client ทั้งสองครับ ตอนนี้ จะเป็นเพียงการส่งข้อความจาก client ไปหา server เท่านั้น

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ว่าต้องแก้ไขส่วนไหนบ้างครับ :-D
แนบไฟล์
java chat.rar
(5.31 KiB) ดาวน์โหลดแล้ว 554 ครั้ง
touleg
PHP Super Member
PHP Super Member
ติดต่อ:

Re: JAVA chat ครับ รบกวนดู code นี้ให้ทีนะครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย touleg »

Concept คือให้มี Server เป็นตัวกลาง แต่ถ้าเราไม่มี Server ที่เปิดไว้ตลอดเพื่อรอ Client มา connect

ก็ให้ Client ทั้ง 2 ฝั่งมี Server ของตัวเองด้วย จะทำให้ Client อีกฝั่งรอ Connect จากอีกฝั่งได้ โดยฝั่งไหน Connect ไปก็ได้ ก็ต้องมีการตรวจสอบก่อนว่าเรา connect ไป หรือ อีกเครื่อง Connect มา หากมีเครื่องอื่น connect มาก็ให้เราเป็น Server แต่ถ้าเรา Connect ออกไปเราก็เป็นเพียง Client
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด