Q- สอบถามวิธีการเขียน โค้ด python เพื่อปิดเครื่องหน่อยครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น ภาษา Java ภาษา Python

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tatiya
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Q- สอบถามวิธีการเขียน โค้ด python เพื่อปิดเครื่องหน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tatiya »

Q- สอบถามวิธีการเขียน โค้ด python เพื่อปิดเครื่องหน่อยครับ ผมใช้ python27 บนระบบปฏิบัตการ Ubuntu ครับ

พอดีผมได้ทดลองทำดูแล้ว แต่บน Ubuntu ต้องใช้ terminal รันในโหมด root ค่อยจ่ะปิดเครื่องได้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

import os,time
os.system("shutdown 1")
ผลลัพท์
shutdown: Need to be root

คือผมต้องการทำให้มันทำงานได้เลยไม่ต้องถามสิทธิ์ root อ่ะครับ พอจะมี วิธีมั้ยครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด