ผมมีปัญหาเรื่องการ import CSV เข้า phpmyadmin ครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

socosjung
PHP Newbie
PHP Newbie

ผมมีปัญหาเรื่องการ import CSV เข้า phpmyadmin ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย socosjung »

พอดีผมได้โปรแกรมมาใช้แต่ต้อง import cvs เข้า phpmyadmin ครับ
แต่ไฟล์ csv นี้ต้องเอาข้อมูลไปแปลงบนเ็ว็บเจ้าของโปรแกรมถึงจะใช้ได้ แต่ผมเอาลองเปิดด้วย excel มันก็เป็นข้อมูลธรรมดา แต่ถ้าลองเอาไปเปิดด้วย editplus จะเห็นความแตกต่างระหว่างข้อมูลที่แปลงโดยใช้โปรแกรมเขากับที่เขียนใน excel คือถ้าแปลงด้วยโปรแกรมเขา ทุกคอลั่มที่มีข้อมูลจะมี "" คล่อมไว้ทุกคอลั่ม เช่น "aaa" แต่เขียนเองด้วย excel เวลาเปิดใน editplus จะไม่มี
ผมได้ลองเอาไฟล์ csv ที่แปลงโดยโปรแกรมเขามาลองแก้ไขใน excel แล้วเซฟ พอเอาไปเปิดดูใน editplus ตัว "" จะหายไปเลย ผมลองทุกวิธีแล้วก็ไม่สามารถทำได้

ปล. ไฟล์ที่ import เข้า phpmyadmin ได้ต้องเป็นไฟล์ csv ที่เวลาเปิดใน editplus แล้วต้่องมี "" คลอ่มเท่านั้น

ใครพอจะมีวิธีเซฟไฟล์ csv แล้วให้มี "" คล่อมเวลาเปิดใน editplus มั่งมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ayamazang
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ผมมีปัญหาเรื่องการ import CSV เข้า phpmyadmin ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ayamazang »

ไม่รู้ว่าแก้ปัญหาไปได้รึยังนะคะ แต่พอดีตัวเองเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันเลยจะมาแนะนำวิธีที่ตนเองใช้
ถ้า export database แบบ format .csv จาก phpmyadmin ถ้าเปิดโดย notepad จะมี "" คล่อมข้อความ
แต่ถ้าเป็นไฟล์ .csv (comma delimitted) ที่ save จาก excel ไปเปิดใน notepad จะไม่มี "" คล่อม

สามารถนำไฟล์.csvที่ save โดย excel (ที่ไม่มี""คล่อม) import ลงใน phpmyadmin ได้
โดยที่ หน้า Import ใน phpmyadmin
เมื่อเลือกไฟล์แล้ว
ที่ Format of imported file
>เลือก Format of imported file
>ที่ Options for CSV import using LOAD DATA เปลี่ยน
Fields terminated by : ,
Fields enclosed by : [ไม่ต้องเติม เป็นช่องว่าง]
Fields escaped by : [ไม่ต้องเติม เป็นช่องว่าง]

แล้วลอง import ดูค่ะ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด