Apache ใน XAMPP กด start ไม่ได้ค่ะ ขอวิธีแก้หน่อยได้มั้ยคะ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

tamonwan chaiyakit
PHP Jr. Member

Apache ใน XAMPP กด start ไม่ได้ค่ะ ขอวิธีแก้หน่อยได้มั้ยคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tamonwan chaiyakit »

ขึ้นแบบนี้อ่ะค่ะ
แนบไฟล์
xm.PNG (45.53 KiB) Viewed 2990 times

Re: Apache ใน XAMPP กด start ไม่ได้ค่ะ ขอวิธีแก้หน่อยได้มั้ยคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tamonwan chaiyakit »

ขึ้นแบบรูปนี้อ่ะค่ะ
แนบไฟล์
x.PNG (40.98 KiB) Viewed 2985 times

Re: Apache ใน XAMPP กด start ไม่ได้ค่ะ ขอวิธีแก้หน่อยได้มั้ยคะ

แนบไฟล์
xm.PNG (45.53 KiB) Viewed 2984 times
ภาพประจำตัวสมาชิก
worachat
PHP Hero Member
PHP Hero Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย worachat »

มันอาจจะเกิดจากหลายอย่าง
วิธีแรกพื้นๆนะครับ คือ Skype ที่ใช้อยู่มันรบกวนกานทำงานของ xampp เพราะ ตัว xampp จะใช้ port เดี่ยวกับ Skype
วิธีทำนะครับ
1.เข้าไปใน Skype > เครื่องมือ > ตัวเลือก > ขั้นสูง > การเชื่อมต่อ
เปลี่ยน port จากเดิม เป็น 59898 แล้ว แล้วติกเลือกที่ใช้ Port ออก หลังจากนั้นบันทึก
2.ล็อกเฮาต์ ออกจาก Skype ไปเลยครับ
3.ลอง start xampp ใหม่อีกครั้ง
4.ถ้า ไม่ได้ ลอง Restart เครื่อง แล้ว มา start xampp อีกครั้งครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด