ช่วยแนะนำการวิธีการ sql คิวรี่ รายละเอียดด้านในครับ

เกี่ยวกับ ปัญหาการใช้งาน การติดตั้ง ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect...
การเขียน คำสั่ง SQL เพื่อดึกข้อมูล บอร์ดนี้ควรระบุโครงสร้างตารางของท่านในคำถามด้วยนะ

Moderator: mindphp

Natt Bannanuson
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยแนะนำการวิธีการ sql คิวรี่ รายละเอียดด้านในครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Natt Bannanuson »

รูปภาพ

โจทย์ผมคือ จะหาลูกค้าเจ้าใหม่ในแต่ละปี
เช่น ในปี 2014 จะมีข้อมูลซื้อขายกัน 2 เจ้าได้ แก่ Customer1 และ Customer3
แต่ผมจะหาลูกค้าใหม่ในปี 2014
ผลลัพธ์มันต้องได้ Customer3 เพราะ Customer1 เป็นลูกค้าเก่าเพราะมีการซื้อขายไปแล้วในปี 2013
Natt Bannanuson
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยแนะนำการวิธีการ sql คิวรี่ รายละเอียดด้านในครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Natt Bannanuson »

อันนี้คือ ฐานข้อมูลใบแจ้งหนี้ เช่นผมจะว่าในปี 2014 มีลูกค้าที่ซื้อขายกันครั้งแรก เจ้าไหนบาง
ผลลัพธ์ คือ Customer3
อันนี้ผมเขียน มันรันไม่ขึ้นเลย ข้อมูลมันเยอะเพราะผมใช้ not in

โค้ด: เลือกทั้งหมด

SELECT Customer,Date FROM `invoice` where  Year(Date) = '2014' and Customer NOT IN (SELECT Customer FROM  invoice where  Year(Date)< '2014' group by Customer,Year(Date)) group by Customer;
ภาพประจำตัวสมาชิก
thatsawan
PHP VIP Members
PHP VIP Members
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำการวิธีการ sql คิวรี่ รายละเอียดด้านในครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thatsawan »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

SELECT Customer,Date FROM `invoice` where  Year(Date) >= '2014'  group by Customer,Year(Date) group by Customer; 
ตอบกลับโพส