โปรแกรมคำนวณหาจำนวนเงินผ่อนชำระ ตัวช่วยในการคำนวณเงินผ่อนเพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ

MindPHP News แนะนำ ข่าวสาร บทความ โปรแกรม ที่เขียน ด้วย ภาษา ต่างๆ ที่ออกใหม่ หรือ ออกเวอร์ชั่นใหม่ๆ ทั้ง เทคโนโลยี IT โปรแกรมมิ่ง และรายงานปัญหาการใช้งาน บอร์ด Mindphp.com และ โปรแกรมคำนวณต่างๆ

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

prmindphp
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

โปรแกรมคำนวณหาจำนวนเงินผ่อนชำระ ตัวช่วยในการคำนวณเงินผ่อนเพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ

Post by prmindphp » 20/12/2019 5:58 pm

โปรแกรมคำนวณหาจำนวนเงินผ่อนชำระ (PMT)
ตัวช่วยในการคำนวณเงินผ่อน เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ

Image

อยากซื้อบ้าน ซื้อรถ แต่ไม่มีเงินก้อน :!: เมื่อไม่มีเงินก้อน การผ่อนชำระจึงเป็นทางเลือกที่หลายๆท่านเลือกใช้ แต่การจะผ่อนบ้าน รถ หรือสิ่งของสักอย่าง ไม่ใช่ว่าเราจะเดินไปขอผ่อนได้เลยนะคะ เราควรวางแผนการเงินของเราก่อน คำนวณรายได้ของเราและคำนวณจำนวนเงินผ่อน เพื่อไม่ให้สถานะทางการเงินของเราลำบากค่ะ การคำนวณหาจำนวนเงินผ่อนชำระ หรือ Payment (PMT) สามารถทำการคำนวณได้จากสูตรคำนวณทางการเงิน แต่ !! ผู้ที่ไม่ทราบสูตรทางการเงินอย่าเพิ่งรู้สึกว่ายากเกินไปนะคะ เพราะเราจะมาแนะนำโปรแกรมในการคำนวณหา PMT เพื่อให้ทุกท่านได้นำไปใช้กันค่ะ โปรแกรมคำนวณนี้จะเป็นเครื่องมือที่ใช้คำนวณหาจำนวนเงินผ่อนชำระ โดยเราแค่ทำการกรอกข้อมูลลงไปในโปรแกรม เพียงเท่านี้โปรแกรมก็จะสามารถทำการคำนวณยอดเงินผ่อนมาให้เราได้เลยค่ะ เราสามารถนำข้อมูลตรงนี้เพื่อเป็นข้อมูลประกอบในการตัดสินใจเกี่ยวกับการผ่อนชำระได้เลยค่ะ

ขั้นตอนการใช้งานโปรแกรม
  • กรอกชื่อผู้ใช้งาน
  • กรอกจำนวนเงินในปัจจุบัน, จำนวนเงินในอนาคต, อัตราดอกเบี้ย, ระยะเวลา
  • เลือกกำหนดชำระเงิน
  • กดคำนวณ
คลิ้กเพื่อใช้งานโปรแกรม

Return to “MindPHP News & Feedback”