เกี่วกับ table กับ div มันยังไงยังไงนะ

HTML Basic
สำหรับนักพัฒนาเว็บไซต์มือใหม่ HTML , CSS และการใช้ Tools ต่างๆ ในการพัฒนาเว็บไซต์

Moderator: mindphp

dexjanghan
PHP Sr. Member

เกี่วกับ table กับ div มันยังไงยังไงนะ

Post by dexjanghan »

บางเว็บ ส่วนมากผมเห็นเขากำหนดบล็อกด้วย table แต่ไม่แน่น่อนและรดกุมเหมือนใช้ div
ผมสงสัยคุณสมบัติมันนี่ล่ะครับ สองตัวนี้ มันต่างกันยังไงคับ

ขอบคุณคับ
มื่อใหม่หัดใช้ PHP แต่คล่อง Joomla ซะมากกว่า
แวะเวียนเว็บโหลๆhttp://www.dexjanghan.com

touleg
PHP Super Member
PHP Super Member

Re: เกี่วกับ table กับ div มันยังไงยังไงนะ

Post by touleg »

tag div คุณสมบัติมันเป็นบล็อกๆครับ
ส่วน table ก็แน่นอนมันเป็นตาราง

การใช้งานที่เหมาะสมก็ตามคุณสมบัติของมัน
div จะใช้กำหนดเป็น layout หลักๆ หรือเป็นกรอบของข้อมูล ปกติมันจะขึ้นบรรทัดใหม่เมื่ออยู่ระหว่าง div ด้วยกัน แต่ก็สามารถใช้ css เข้ามาจัดการได้ จะให้อยู่ในรูปแบบไหนก็ได้ ซ้าย ขวา ล่าง หรือจะให้ลอยก็ได้
คุณสมบัติอีกอย่างที่สำคัญ เวลาโหลดเนื้อหาข้อมูลในหน้าเว็บ แต่ละข้อมูลใน div จะแบ่งแยกกันโหลด

table ส่วนมากแล้วจะนำไปใช้กับข้อมูลที่จัดเป็นรูปแบบของตาราง เป็นช่องๆ หรือเป็นแถวเป็นคอลัมน์
คุณสมบัติที่สำคัญอีกอย่างเวลาโหลดข้อมูลมันจะรอให้ข้อมูลภายในของมันโหลดให้เสร็จทั้งหมดก่อนมันถึงจะแสดงข้อมูลทั้งตารางออกมาให้เราเห็น

ในการทำเว็บบางครั้ง อย่างตามบริษัทรับทำเว็บ บางทีก็แยกกันทำระหว่าง web design กับ programmer ซึ่งบางครั้ง web design ก็ทำกับ photoshop แล้ว import ออกมาเป็นโค้ด ซึ่ง photoshop มันจะทำ layout ของเว็บเป็นแบบ table แล้วก็ไม่ได้แก้ให้เป็น div ใช้ไปแบบนั้นเลย ซึ่ง programmer ส่วนมากพอรับมาแล้วก็ขี้เกียจแก้เหมือนกันก็เลยปล่อยเลยตามเลย ก็เลยเห็นว่าจะมีบางเว็บเป็น table บางเว็บก็เป็น div

ถ้าหากเราสร้าง template เองผมแนะนำว่า ใช้ div เป็น layout ดีกว่า แล้วใช้ css จัดการเอา ทำให้เราดูเป็นมืออาชีพขึ้น แล้วก็ยังทำให้โค้ดดูเป็นระเบียบมากขึ้น เพราะบางทีใช้ table แล้ว layout มันไม่ได้ ก็ต้องใส่ table ซ้อนกันเข้าไป เต็มไปหมดดูโค้ดวุ่นวายยุ่งยาก

ก็ประมาณนี้ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็มาโพสได้ครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่นำไปใช้

dexjanghan

Re: เกี่วกับ table กับ div มันยังไงยังไงนะ

Post by dexjanghan »

\ขอบคุณมากครับ กระจ่างแล้วครับ
มื่อใหม่หัดใช้ PHP แต่คล่อง Joomla ซะมากกว่า
แวะเวียนเว็บโหลๆhttp://www.dexjanghan.com

notty32
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by notty32 »

ใส่ table เยอะๆ เวลาดูหน้าโค้ดจะโหลดช้าด้วยอะ ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่า

dreamcolo
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by dreamcolo »

ซู้ดยอก เข้าใจแจ่มแจ้ง ขอบคุณมากคับผม

lungkao
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by lungkao »

Code: Select all

<table><tr>
  <td>เนื้อหา  แรก</td>
  <td>เนื้อหา Div  2</td>
  <td>เนื้อหา Div  3</td>
  <td>เนื้อหา Div  4</td>
  <td>เนื้อหา Div  5</td>
</tr></table>
เป็น

Code: Select all

<div class="table"><div class="tr">
  <div class="td_1">เนื้อหา Div แรก</div>
  <div class="td_1">เนื้อหา Div  2</div>
  <div class="td_1">เนื้อหา Div  3</div>
  <div class="td_1">เนื้อหา Div  4</div>
  <div class="td_1">fเนื้อหา Div  5</div>
</div></div>
แล้วอิสระก็จะเกิดขึ้น

mebby
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by mebby »

พอจะเข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับการแบ่งปันความรู้ดีๆ

HurricaneCyber
PHP Full Member
PHP Full Member

Post by HurricaneCyber »

เทียบกับ word แล้ว Table = ตาราง DIV= กล่องข้อความ ประมาณนี้มั้ง

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “HTML CSS”