ปัญหาการสำรองข้อมูลแล้วนำไปใช้

พูดคุย phpBB3, SMF ปัญหา การติดตั้ง ปัญหา การลง Mod การแก้ไข หน้าตาบอร์ด การใช้งาน Joomla 1.5, 1.6, 1.7, 2.5 ,3.x และเร็วๆนี้ Joomla จะออกเวอร์ชั่น 4.0 การใช้งาน wordpress และ CMS อื่นๆ
การตั้งคำถาม ควรระบุรุ่นที่ใช้ ในการตั้งคำตามด้วย นะ เช่น SMF 1.1.4 หรือ SMF2.0 Joomla 1.0 joomla 3.8 และ รายละเอียดของ server OS , php เวอร์ชั่นไหน ฐานข้อมูลอะไร

Moderator: mindphp

Forum rules
คำถามหมวดนี้ ควรระบุ รายละเอียดของ Server OS, เวอร์ชั่น ของ PHP, CMS ที่ท่านใช้
รวมถึง Hosting หรือ Control Panel Hosting
Ballz
PHP Sr. Member

ปัญหาการสำรองข้อมูลแล้วนำไปใช้

Post by Ballz » 09/01/2008 10:40 am

ผมต้องการย้าย phpBB จาก Host หนึ่ง ไปยังอีก Host หนึ่ง โดยนำโครงสร้าง และข้อมูลไปด้วย
หลังจากผมเลือก "กู้คืนฐานข้อมูล" ที่ host ใหม่แล้วเลือกไฟล์ Backup ที่ได้จากการการเลือก "สำรองฐานข้อมูล" จาก host เก่า ก็ได้โครงสร้างและข้อมูลไปปรากฎที่ Host ใหม่เรียบร้อยดี แต่พอทำการ login หรือ logout สำเร็จหน้าจอมันจะ link ไปยังหน้าเว็บบอร์ดที่ host เก่าทันทีเลยครับ (หน้าแรก index.php) ซึ่งพอผมพิมพ์ url เพื่อกลับไปยัง host ใหม่ ก็พบว่าการ login / logout นั้นสำเร็จ

อยากทราบสาเหตุ และวิธีแก้ไขสำหรับปัญหานี้ครับ

ขอบคุณครับ

Ballz

Post by Ballz » 09/01/2008 10:49 am

แก้ได้แล้วครับ

หลังจากเรา restore ข้อมูลแล้ว ในกรณีที่เป็นคนละ Server คนละไซต์อย่างของผม เราต้องไปแก้ข้อมูลที่ table phpbb_config แก้ไขข้อมูลใน record ที่ฟิลด์ config_name มีค่าเป็น sitename, server_name, script_path ให้มีค่า value เป็นค่าของ Server นั้นๆ

Ballz

Post by Ballz » 09/01/2008 10:52 am

หมายเหตุ: ชื่อ table phpbb_config คำว่า phpbb คือคำที่เรากำหนดให้เป็นคำนำหน้า table ตอนที่เราติดตั้ง phpBB2 นะครับ

Post Reply

Return to “ปัญหาการใช้ phpBB3, SMF, Joomla, Wordpress, CMS, CRM”