วิธีการเดินทางจาก จ.กระบี่ มา กทม.

พูดคุยเรื่องทั่วไป จับฉ่าย โหลดโปรแกรม หมวดนี้มีโปรแกรมให้โหลด แนะนำโปรแกรม ให้โหลด โปรแกรม ฟรีต่างๆ แนะนำ ค้นหา ดาวน์โหลดไปใช้ได้จากที่นี่ พุดคุยเรื่องทั่วไปคลายเครียด

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

sirirat
PHP Full Member
PHP Full Member

วิธีการเดินทางจาก จ.กระบี่ มา กทม.

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirirat »

วิธีการเดินทางจากบ้านมา กทม. (ต่างจังหวัด) :lol:
สวัสดีค่ะ ใบเฟิร์นจะมาแชร์วิธีการเดินทางจากบ้านเฟิร์นเองที่ต่างจังหวัด (จ.กระบี่ ไป กทม.)ในช่วงที่มีโรคระบาด โควิด19 นะคะ
เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงที่มีการควบคุมการเข้า-ออกระหว่างพื้นที่ในแต่ละจังหวัด จ.กระบี่จึงยังไม่มีเที่ยวบินหรือรถโดยสารที่จะเดินทางไป กทม.
เฟิร์นจึงต้องเดินทางโดยรถส่วนตัวไปที่จังหวัดใกล้เคียงคือ จ.สุราษฎร์ธานี แล้วจึงเดินทางกลับ กทม.โดยมีวิธีการเดินทางทั้งหมด 4 วิธี

วิธีที่ 1 เดินทางโดยเครื่องบิน
เป็นวิธีที่สะดวกและรวดเร็วที่สุดใช้เวลาประมาณชั่งโมงครึ่งก็ถึงสนามบินดอนเมืองแล้วค่ะ
flight-bangkok-to-surat-thani.jpg (57.86 KiB) Viewed 532 times

วิธีที่ 2 เดินทางโดยรถไฟ
วิธีนี้เป็นวิธีที่ประหยัดกว่าการนั่งเครื่องบินในช่วงนี้ แต่จะใช้เวลานานในการเดินทางประมาณ 1 วัน ถึงสถานีหัวลำโพง ส่วนเรื่องตั๋วก็มีประเภทชั้นโดยสารให้เลือกหลายแบบนะคะ มีตั้งแต่เก้าอี้นั่งเป็นไม้ที่ต้องนั่งเบียดกัน (ค่อนข้างลำบากหน่อยนะคะ) :( หรือเก้าอี้แบบสามารถเอนนอนได้ ไปจนถึงที่นั่งที่สามารถเปลี่ยนเป็นเตียงนอนได้และมีแอร์เย็นสบายค่ะ ระหว่างการเดินทางก็จะมีคนมาขายของตลอดเลย ของกินเยอะตลอดจนดึกๆเลยค่ะ (ถ้าไปกับเพื่อนหลายๆคนก็สนุกค่ะ) :-o
train-bangkok-to-surat-thani2.jpg (83.69 KiB) Viewed 532 times

วิธีที่ 3 เดินทางโดยรถบัส
แบบนี้ก็ประหยัดเงินได้มากเหมือนกันนะคะ และเหมาะสำหรับคนที่มีของเยอะๆ ประหยัดค่าโหลดกระเป๋าได้มากเลยค่ะ
bus-bangkok-to-surat-thani.jpg (53.37 KiB) Viewed 532 times

วิธีที่ 4 เดินทางโดยรถส่วนตัว
เรื่องสำคัญที่สุดของวิธีนี้คือต้องมีรถนะคะ 5555 :lol: หรือถ้ามีคนที่รู้จักที่เขาก็กำลังจะกลับ กทม. เหมือนกัน เราก็อาจจะติดรถเขามาด้วยก็ได้ :like:
taxi-bangkok-to-surat-thani.jpg (94.89 KiB) Viewed 532 times

ขอบคุณรูปภาพจาก https://bangkokattractions.com/%E0%B8%8 ... %E0%B8%B5/
viewtopic.php?f=28&t=67597&p=188907#p188907