การแปลงไฟล์ pdf เป็น text ด้วย xpdf

หมวดสำหรับแบ่งบันความ รู้ต่างๆ จะมีหมวดย่อยๆ ในหมวดนี้ เช่น php, SQL, XML, CSS

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

การแปลงไฟล์ pdf เป็น text ด้วย xpdf

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ก่อนอื่นเลยนะครับ สามารถดาวโหลดเป็นตัว binaries มีทั้งของ Linux และ Windows ครัึบ ได้ที่

http://www.foolabs.com/xpdf/download.html

แต่จะขอทำตัวอย่างของ Windows ก่อนนะครับ โดยหลังจากโหลดเรียบร้อยแล้วจะได้ไฟล์ zip มา

ให้แตกไฟล์ไว้ที่ไดร์ C และเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์จาก xpdfbin-win-x.xx เป็น xpdf ครับ

ทีนี้ลองทดสอบ run บน dos โดยผมได้สร้างไฟล์ test.pdf ไว้ที่ ไดร์ C

โค้ด: เลือกทั้งหมด

c:\xpdf\bin32\pdftotext c:\test.pdf
หลังจากรันคำสั่งด้านบนแล้วไปเปิดไดร์ C ที่เราเก็บไฟล์ test.pdf ไว้ จะเห็นว่า ตอนนี้มีไฟล์
test.txt เพิ่มมาด้วยครับ

ถ้าต้องการรันเพื่อเอาเนื้อหาของไฟล์ pdf ออกมาให้ใส่คำสั่ง

โค้ด: เลือกทั้งหมด

c:\xpdf\bin32\pdftotext c:\test.pdf -
ข้อมูลในไฟล์ pdf จะแสดงออกมาดังรูปครับ
แนบไฟล์
1.JPG (12.55 KiB) Viewed 3067 times
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด