กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้าง ควรมีในบริษัทเราหรือไม่?

หมวดสำหรับแบ่งบันความ รู้ต่างๆ จะมีหมวดย่อยๆ ในหมวดนี้ เช่น php, SQL, XML, CSS

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

fighthrmd125
PHP Hero Member
PHP Hero Member

กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้าง ควรมีในบริษัทเราหรือไม่?

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fighthrmd125 »

เงินสะสมเข้ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพนั้นสามารถใช้ลดหย่อนภาษีของมนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆได้ ตามที่เราจ่ายจริง แต่ต้องไม่เกิน15% ของค่าจ้าง และไม่เกิน500,000 บาท เฉพาะในส่วนที่ลูกจ้างอย่างเราจ่ายเงินสะสมเข้ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ไม่รวมของนายจ้างจ่ายสมทบให้
-ยกตัวอย่างให้เห็นภาพง่ายๆเช่น
1.เราได้รับเงินเดือนตลอดทั้งปี1,000,000บาท และเราจ่ายเงินเข้ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพไป200,000บาท จะหักลดหย่อนตามที่จ่ายจริงแค่ไม่เกิน150,000บาท (15%x1,000,000บาท)
2.ส่วนกรณีเราได้รับเงินเดือนตลอดทั้งปี5,000,000บาทและเราจ่ายเงินเข้ากองทุนสำรองเลี้ยงชีพไป600,000บาท แม้ว่าเงินที่จ่ายนั้นไม่เกิน15%ของค่าจ้าง แต่ก็หักลดหย่อนได้ตามที่จ่ายจริงได้แค่ไม่เกิน500,000บาทเท่านั้น

ประโยชน์อื่นๆมีให้เห็นมากมายนอกจากการลดหย่อนภาษี ซึ่งอาจจะเรียกว่าเป็นสวัสดิการอีกอย่างนึงที่นายจ้างควรมีไว้ให้กับลูกจ้าง เพราะถือเป็นอีกเครื่องมือนึงที่จะช่วยให้ลูกจ้างนั้นสร้างวินัยในการเก็บออมได้อย่างต่อเนื่องในอีกรูปแบบหนึ่ง แถมด้วยเงินที่นายจ้างจะช่วยออมให้ลูกจ้างในอีกทางหนึ่ง เพื่อชีวิตที่ดีในบั้นปลายของลูกจ้างด้วย

-และก็สำหรับเงินที่ลูกจ้างและนายจ้างได้ออมสะสมจะได้รับเมื่อสิ้นสุดสมาชิก อีกทั้งในส่วนที่เป็นเงินสะสมได้รับยกเว้นภาษีสำหรับเงินสบทบ ผลประโยชน์เงินสมทบ และได้รับสิทธิประโยชน์ทางภาษีไม่ต้องเสียภาษีเงินได้เมื่อทำงานครบ55ปีบริบูรณ์ ตาย หรือทุพพลภาพอีกด้วย

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิงจาก ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยว่าด้วยเรื่องกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ