สอบถามการตั้งค่าไมค์ใน OBS

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
Narisara
PHP VIP Members

สอบถามการตั้งค่าไมค์ใน OBS

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Narisara »

ตอนนี้มีการตั้งค่าในส่วนของไมค์ประมาณนี้ค่ะ ให้รับเสียงอยู่ที่ 80% แต่ว่าพอทำคลิปออกมารู้สึกว่าเสียงยังเบาอยู่พอลองเอาคลิปมาฟังเปิดเสียงในคอมประมาณ 50 ก็ยังเบาอยู่ในความรู้สึก อยากได้ดังกว่านี้โดยที่ไม่ต้องเพิ่มเสียงในคอม

พอลองปรับให้ไมค์รับเสียง 100% มันก็เอาเสียงรอบข้างเข้าไปด้วย
OBS.JPG (114.72 KiB) Viewed 628 times
ตอนนี้ใช้วิธีให้คนตัดต่อเพิ่มเสียงเอา พอจะมีวิธีการตั้งค่าไมค์แบบอื่นไหมคะ หรือมีใครใช้แบบไหนอยู่ แนะนำหน่อย
noncup302

Re: สอบถามการตั้งค่าไมค์ใน OBS

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

ลองปรับตาม นี้ดูก่อนครับ
obs
obs
OBS.png (13.12 KiB) Viewed 616 times
เลือกไปที่ ไมค์หลัก แล้วกด รูป ฟันเฟือง > เลือก fillters
obs1
obs1
OBS1.png (11.73 KiB) Viewed 616 times
เมื่อเข้ามาแล้ว กด ปุ่ม + ด้านล่างซ้าย > หาคำว่า Gain
obs2
obs2
OBS3.png (13.63 KiB) Viewed 616 times
ปรับเลื่อนไปทางขวาเพื่อเพิ่มเสียงเข้า ลองทดสอบระดับตามต้องการดูครับ
Thanavat_n

Re: สอบถามการตั้งค่าไมค์ใน OBS

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Thanavat_n »

ถ้ามีเสียงรบกวนเข้ามาแทรก แนะนำหาที่ครอบไมค์ เช่นฟองน้ำ หุ้มตัวไมค์ไว้ ครับ จะช่วยลดเสียงลงได้พอสมควร และขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ด้วยครับว่า รับเสียงกว้างแคบขนาดไหนด้วยครับ
สำหรับการตั้งค่าไมค์ หรือ เปิดใช้งาน ลด noise บน obs ลองดูคลิปนี้ครับ https://www.youtube.com/watch?v=noqKxopwp74
Narisara

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Narisara »

ปรับเลื่อนไปทางขวาเพื่อเพิ่มเสียงเข้า ลองทดสอบระดับตามต้องการดูครับ
ดีขึ้นมากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
Narisara

Thanavat_n เขียน: 01/07/2022 3:14 pm ถ้ามีเสียงรบกวนเข้ามาแทรก แนะนำหาที่ครอบไมค์ เช่นฟองน้ำ หุ้มตัวไมค์ไว้ ครับ จะช่วยลดเสียงลงได้พอสมควร และขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ด้วยครับว่า รับเสียงกว้างแคบขนาดไหนด้วยครับ
สำหรับการตั้งค่าไมค์ หรือ เปิดใช้งาน ลด noise บน obs ลองดูคลิปนี้ครับ https://www.youtube.com/watch?v=noqKxopwp74
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวลองทดสอบและเอาไปปรับใช้ดูค่ะ
noncup302

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

เพิ่มเติมครับ
ตอบกลับโพส