อยู่ดีๆคอมก็ดับ เปิดมาหน้าจอค้างที่ logo ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างคะ

สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
Narisara
PHP VIP Members

อยู่ดีๆคอมก็ดับ เปิดมาหน้าจอค้างที่ logo ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Narisara »

อยู่ดีๆคอมก็ดับ เปิดไม่ติดเลย พอเปิดมาก็ค้างอยู่ที่หน้านี้ค่ะ ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างคะ ต้องแก้ยังไงคะ หรือใครเคยเจอปัญหานี้ช่วยแนะนวิธีการแก้ไขหน่อยค่ะ

ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png
ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png (151.86 KiB) Viewed 541 times
ewqolf
PHP Super Hero Member

Re: อยู่ดีๆคอมก็ดับ เปิดมาหน้าจอค้างที่ logo ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

Narisara เขียน: 26/01/2023 6:32 pm อยู่ดีๆคอมก็ดับ เปิดไม่ติดเลย พอเปิดมาก็ค้างอยู่ที่หน้านี้ค่ะ ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างคะ ต้องแก้ยังไงคะ หรือใครเคยเจอปัญหานี้ช่วยแนะนวิธีการแก้ไขหน่อยค่ะ

ถาม - ตอบ คอมพิวเตอร์-1.png
ตอนเปิดเครื่องก่อนที่มันค้างพี่สามารถกดเข้า bios ได้ไหมครับ?
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
noncup302

Re: อยู่ดีๆคอมก็ดับ เปิดมาหน้าจอค้างที่ logo ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

ค้าง Logo และ Restart เอง
  • ถอดอุปกรณื ต่อพ่วงออกทั้งหมดก่อนเลยครับทาง USB ทั้งหมด , HHD & SSD, battery ต่อกับ Adapter เพียวก่อนเลยครับ ถ้ายังไม่เจอจำพวกนี้ งานหยาบแน่นอนครับ
  • ตรวจเช็คภายใน พัดลมระบายความร้อนทำงานดีไหม มี ฝุ่นอุดตันไหม
  • Ram ลองทำความสะอาดดูก่อนครับ หรือไม่หาย ใช้หลังมือแตะๆ ร้อน จนสะดุ้งไหม หรือส่วนๆ อื่นๆ ถ้าร้อนจนสะดุ้ง เรียบร้อย ต้องหาตัวใหม่มาลองเปลี่ยนดูหรือลองสลับ slot ram ดูก่อน ถ้า มีเต็ม ทุก slot ลองถอดเปิดทีละตัวดูก่อน
  • ตรวจสอบและลองลง ซิลิโคลนใหม่ดู ทั้ง 2 จุด CPU และ GPU ทำความสะอาดทั้ง ตัวบอร์ดและ ที่ระบายความร้อน ดูก่อน
  • ถ้ายังไม่มีอะไรดีขึ้น MB อาจเสื่อมสภาพ Asus ผมเคยใช้ อายุประมาณ 5 ปี วันดีๆๆ ดับเลยไม่ยอมฟื้น
    [/youtube]
ewqolf

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

Narisara เขียน: 26/01/2023 6:43 pm ไม่ได้เลยค่ะ
ปกติแล้วตอนเปิดเครื่องพี่จะมีปุ่มแสดงให้เห็นว่ากดปุ่มอะไรถึงเข้า bios หรือเปล่าครับ ผมกำลังสงสัยว่าพี่อาจจะเปิดแบบ speed boots อยู่อะครับเลยเข้า bios ไม่ได้ซึ่งผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ไฟร์ windows หรือไม่ก็เป็นที่ HDD อะครับ
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด