รบกวนช่วยด้วยค่ะ เรื่องวันที่ภาษาไทย

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

4404

รบกวนช่วยด้วยค่ะ เรื่องวันที่ภาษาไทย

โพสต์โดย 4404 » 05/05/2006 5:59 pm

คือต้องการให้listของวันที่ที่เลือกไว้ตอนแรกเป็นเดือนปัจจุบันอ่ะค่ะ พยายามมานานมากแล้ว ก้อไม่ได้สักที รบกวนช่วยดูด้วยค่ะว่าผิดตรงไหนหรอคะ ขอบคุณมากๆนะคะ

$monthname=array('มกราคม','กุมภาพันธ์','มีนาคม','เมษายน','พฤษภาคม','มิถุนายน','กรกฎาคม','สิงหาคม','กันยนยน','ตุลาคม','พฤศจิกายน','ธันวาคม');
$n=$monthname[date("n")-1];
for($m=$n;$m<count($monthname);$m++){
if($m==$n){
echo "<option value='$m' selected>$monthname[$n]</option>";
}else{
echo "<option value='$m'>$monthname[$n]</option>";
}
}

4404

โพสต์โดย 4404 » 06/05/2006 10:28 pm

อ้อ ขอโทดค่ะ โพสชื่อเรื่องผิดไปหน่อยอ่ะค่ะ
ต้องการให้เลือกเดือนค่ะเป็นแบบลิสท์ให้เลือกเหมือนเวลาไปสมัครอะไรแล้วเข้าให้เลือกวันเกิดประมาณนั้นอ่ะคะ แต่ว่าจะเอาไปใช้ทำอย่างอื่นเลยต้องการให้เลือกเริ่มต้นไว้ที่เดือนปัจจุบันน่ะค่ะ แต่จิงๆแล้วต้องการทั้งวันที่ เดือน ปี เลยค่ะ แต่ถ้ารู้อย่างเดียวก็น่าจะเอาไปแก้ทำวันที่ กับ ปีเองได้ (มั้ง) ขอบคุณมากๆนะคะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
TumTam
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member
ติดต่อ:

โพสต์โดย TumTam » 07/05/2006 12:05 am

แก้ไขให้แล้วนะ ลองใช้ดูแล้วกัน...........................

$monthname=array('มกราคม','กุมภาพันธ์','มีนาคม','เมษายน','พฤษภาคม','มิถุนายน','กรกฎาคม','สิงหาคม','กันยนยน','ตุลาคม','พฤศจิกายน','ธันวาคม');

$n = date("n") - 1 ;

echo "<select name=month>" ;
for($m=0 ; $m<count($monthname) ; $m++) {
if($m==$n) {
echo "<option value='$m' selected>$monthname[$m]</option>";
} else {
echo "<option value='$m'>$monthname[$m]</option>";
}
}
echo "</select>";

*** เวลา Post ไปนะ
$mount = $_POST['mount'] ;

จะได้ค่า $m

4404

โพสต์โดย 4404 » 07/05/2006 1:55 am

ขอบคุณมากๆนะคะ ตอบให้ทั้ง2เวปเลย อิอิ ใจดีจัง

ย้อนกลับไปยัง