อยากสร้างแบบฟอร์มแบบสอบถามเอง ช่วยแนะนำ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากสร้างแบบฟอร์มแบบสอบถามเอง ช่วยแนะนำ

Post by jumi »

tsukasaz wrote:หมายถึงว่าในระบบมีผู้ใช้หลายคน ซึ่งผู้ใช้แต่ละคนสามารถเข้ามาสร้างแบบสอบถามของตัวเองได้

ใช่หรือเปล่าครับ :?:
ใช่คะ

tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: อยากสร้างแบบฟอร์มแบบสอบถามเอง ช่วยแนะนำ

Post by tsukasaz »

ในความคิดส่วนตัว ผมว่าคงต้องมีตัว gen Form ขึ้นมาใช้ ในฐานข้อมูลมีตารางสำหรับเก็บรายละเอียดของ Form ตารางเก็บรายละเอียดของ Field ในแต่ละ Form และมีการเก็บค่า parameter ของแต่ละตัว รวมถึงต้องมีการเก็บข้อมูลที่มีการบันทึกเข้ามาในแบบสอบถามแต่ละตัวอีก สรุปในฐานข้อมูลมีตารางหลายตารางอยู่ ถ้าอยากให้ออกมาดูดี ก็ต้องเอาพวก javascript เข้ามาช่วย ผมว่ามันก็ค่อนข้างหลายขั้นตอนอยู่นะครับ สำหรับคนที่เก่ง php กับ javascript คงทำได้อยู่แล้ว ไม่รู้ว่ามีท่านไหน แนะนำวิธีที่ง่ายกว่านี้ได้ไหม
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

tsukasaz wrote:ในความคิดส่วนตัว ผมว่าคงต้องมีตัว gen Form ขึ้นมาใช้ ในฐานข้อมูลมีตารางสำหรับเก็บรายละเอียดของ Form ตารางเก็บรายละเอียดของ Field ในแต่ละ Form และมีการเก็บค่า parameter ของแต่ละตัว รวมถึงต้องมีการเก็บข้อมูลที่มีการบันทึกเข้ามาในแบบสอบถามแต่ละตัวอีก สรุปในฐานข้อมูลมีตารางหลายตารางอยู่ ถ้าอยากให้ออกมาดูดี ก็ต้องเอาพวก javascript เข้ามาช่วย ผมว่ามันก็ค่อนข้างหลายขั้นตอนอยู่นะครับ สำหรับคนที่เก่ง php กับ javascript คงทำได้อยู่แล้ว ไม่รู้ว่ามีท่านไหน แนะนำวิธีที่ง่ายกว่านี้ได้ไหม
ขอบคุณคะ จะลองทำตามที่แนะนำ :)

Chayyim
PHP Sr. Member
PHP Sr. Member

Post by Chayyim »

สร้าง form html มาก่อนครับ เสร็จแล้วก็เอา php ไปครอบเช็คเงื่อนไขจากผู้ใช้ว่าจะสร้างกี่ข้อ แล้วก็ใช้ php ลูปสร้าง form html อันนี้แบบพื้นฐานนะครับ ถ้าจะเอาแบบ google คุยกันยาวครับ

jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

Chayyim wrote:สร้าง form html มาก่อนครับ เสร็จแล้วก็เอา php ไปครอบเช็คเงื่อนไขจากผู้ใช้ว่าจะสร้างกี่ข้อ แล้วก็ใช้ php ลูปสร้าง form html อันนี้แบบพื้นฐานนะครับ ถ้าจะเอาแบบ google คุยกันยาวครับ
ใช่ค่ะยาวเลย T T

jumi
PHP Newbie
PHP Newbie

HurricaneCyber wrote:http://www.phpform.org/formbuilder/index.php ประมาณนี้ไหมครับ
ใช่คะ แบบนี้เลย ไม่ทราบว่าพอมีจะมีแนวทางบ้างมั๊ย คะ

HurricaneCyber
PHP Full Member
PHP Full Member

Post by HurricaneCyber »

ใช้ javascript ช่วยในการแสดงผลแล้วเก็บข้อมูลเข้า hidden field จากนั้นส่งไปให้ php ประมวลผลอีกทีครับ

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”