ช่วยหน่อยครับ เกี่ยวกับการคำนวณวันที่

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

pkyean
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยหน่อยครับ เกี่ยวกับการคำนวณวันที่

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย pkyean »

พอดีผมต้องการหาระยะเวลาการใช้งาน โดยเอาวันที่ปัจจุบัน - วันที่ซื้อ เพื่อหาระยะเวลาการใช้งานว่าใช้มากี่เดือน กี่ปีแล้วครับ

ตอนนี้สับสนเรื่องฟอร์แมตมากๆเลย รบกวนด้วยครับผมมือใหม่

อันนี้codeที่ผมดึงวันที่ซื้อมาแสดงช้อมูล
<?
$date = split('-',$row['date_rec']);
$day_f = $date['2'];
$month_f = $date['1'];
$year_f = $date['0'];
?>

<td colspan="5">
<? for($i=1;$i<=31;$i++){
if($i==$day_f){echo"$i";}
}?>

<!--$mname =array('','ม.ค.','ก.พ.','มี.ค.','เม.ย.','พ.ค.','มิ.ย.','ก.ค.','ส.ค.','ก.ย.','ต.ค.','พ.ย.','ธ.ค.'); -->//ตอนแรกใช้เดือนแบบนี้แต่คิดว่ามันจะลบกันไม่ได้อ่ะครับ
<? $mname = array('','01','02','03','04','05','06','07','08','09','10','11','12');
for($i=1;$i<=12;$i++){
if($i==$month_f){echo"$mname[$i]";}
}?>

<? for($i=date('Y');$i>=date('Y')-15;$i--) {
if($i==$year_f){echo"$i";}
}?>

รบกวนช่วยผมทีนะครับ ขอบคุณครับ