ขอคำแนะนำเรื่องการ ติดตั้งระบบเพื่อใช้งาน PHP ใน Window 2003

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
bird_za
PHP Newbie
PHP Newbie

ขอคำแนะนำเรื่องการ ติดตั้งระบบเพื่อใช้งาน PHP ใน Window 2003

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bird_za »

คือเวลาผมเขียน PHP ผมใช้ AppServ ในการการทดสอบโปรแกรม ซึ่งเมื่อติดตั้ง AppServ ก็สามารถใช้งานได้เลยไม่ต้องปรับค่าอะไรมากมาย ทีนี้ผมต้องเอางานที่ผมเขียนไปใช้ใน Window 2003 ซึ่งเป็น IIS ในการติดตั้ง PHP ใน IIS นั้นควรติดตั้งแบบไหนครับ แล้วจะสามารถใช้งานฐานข้อมูลได้หรือเปล่าครับ คือผมกลัวเวลานำงานไปใช้ใน Window 2003 ผมกังวลว่าจะติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้ คือผมใช้ฐานข้อมูล SQL Server 2000 ซึ่งปกติ ที่ผมทดสอบโปรแกรมในเครื่องของผม ผมจะติดต่อ SQL Server 2000 ผมก็แค่เอา ; หน้า extension=php_mssql.dll ออกก็สามารถใช้งานได้แล้ว
-ผมขอคำแนะนำในการติดตั้ง PHP ใน Window 2003 ซึ่งใช้ IIS ด้วยครับ
-การปรับค่านั้นต้องทำอย่างไรบั้งครับ
แก้ไขล่าสุดโดย bird_za เมื่อ 08/12/2006 11:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
hitto
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ขอแนะนำเรื่องการ ติดตั้งระบบเพื่อใช้งาน PHP ใน Window 20

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย hitto »

bird_za เขียน:คือเวลาผมเขียน PHP ผมใช้ AppServ ในการการทดสอบโปรแกรม ซึ่งเมื่อติดตั้ง AppServ ก็สามารถใช้งานได้เลยไม่ต้องปรับค่าอะไรมากมาย ทีนี้ผมต้องเอางานที่ผมเขียนไปใช้ใน Window 2003 ซึ่งเป็น IIS ในการติดตั้ง PHP ใน IIS นั้นควรติดตั้งแบบไหนครับ แล้วจะสามารถใช้งานฐานข้อมูลได้หรือเปล่าครับ คือผมกลัวเวลานำงานไปใช้ใน Window 2003 ผมกังวลว่าจะติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้ คือผมใช้ฐานข้อมูล SQL Server 2000 ซึ่งปกติ ที่ผมทดสอบโปรแกรมในเครื่องของผม ผมจะติดต่อ SQL Server 2000 ผมก็แค่เอา ; หน้า extension=php_mssql.dll ออกก็สามารถใช้งานได้แล้ว
-ผมขอคำแนะนำในการติดตั้ง PHP ใน Window 2003 ซึ่งใช้ IIS ด้วยครับ
-การปรับค่านั้นต้องทำอย่างไรบั้งครับ

----------------------------------------------------------------------------------------

ขั้นตอนในการเขียนเว็บจะมีเหมือนๆกันครับ หลักการเหมือนกัน คือ

1.Install Web Server (IIS,Apache or etc.)
2.Install complirer for script(php, .net framework)
3.Install Database(mysql, MS SQL etc.)

หลังจากติดตั้งแล้ว ตัวที่เราต้องทำการคอนฟิคเพิ่ม คือ

- ต้องทำให้ตัว webserver สามารถ complirer script ได้ เพราะหากเราลงเองโดยไม่ใช้โปรแกรมอื่นๆช่วย ก้อจะต้องมากำหนดให้ webserver สามารถที่จะไปเรียกตัว complirer ได้

- ต้องคอนฟิคตัว Complirer ให้สามารถใช้งานฐานข้อมูลได้

ดังนั้นจะเข้าเรื่องหละนะ อิอิ

หลังจากลง IIS แล้ว ผมจะบอกการทำขั้นตอนแรก คร่าวๆก่อน

การกำหนดให้ IIS รู้จักตัว Complirer php ต้องทำ สองที่ คือ

1.คลิกขวาที่ mycomputer-> manage-> service and application -> Internet Information Services-> websites -> default

- กำหนด Document Root(ที่เก็บไฟล์สคริป) ของเราก่อน
คลิกขวาที่ Default -> properties -> Home Directory
ให้กดปุ่ม Browser เพื่อบอก root ที่อยู่ของสคริปเรา

จากนั้นกำหนดที่อยู่ของตัว Complirer โดยกดปุ่ม Configuration ในหน้าเดียวกัน ที่ Tab Mapping ให้ตรวจสอบว่ามี Extension(นามสกุล) .php หรือยัง หากลงเองเพียวๆ จะยังไม่มีครับ

หากมีแล้ว ให้ตรวจสอบว่า Executable path ลงท้ายด้วย php5isapi.dll(สำหรับเวอร์ชั่น 5 หากเป็นเวอร์ชั่นอื่น จำชื่อไฟล์ไม่ได้แล้วแต่น่าจะประมาณ php(เวอร์ชัน)isapi.dll) หรือไม่ หากไม่ใช้ให้ ดับเบิ้ลคลิกที่บรรทัดนั้น แล้วก้อ Browse หาไฟล์ดังกล่าว หากไม่เจอ ให้ลองเช็คหน้าต่างที่ให้เลือกไฟล์ว่า Type of File เป็น .dll หรือเปล่าครับ ปกติจะอยู่ที่เดียวกันกับ .exe หากเจอแล้วก้อให้เลือกแล้วโอเคไปเลย แล้วก้อไปทำขั้นตอนต่อไป

หากไม่มีให้กด Add แล้วใส่ส่วนต่างๆดังนี้

Executable : [pathInstall]\php5isapi.dll
Extension : .php (มีจุดหน้า php นะครับ ไม่ต้องวรรค)

จากนั้นก้อโอเค

หลังจากทำขั้นตอนนี้เสร็จ ให้ทำการคอนฟิคให้ web service รู้จักชื่อไฟล์ .php โดยการกำหนดดังนี้

mycomputer-> manage-> service and application -> Internet Information Services-> Web Services Extensions

ให้คลิกขวาที่เมนูด้านซ้าย ตรง Web Service Extension เลือก Add New Web service extension ใส่ค่าดังนี้

Extension Name : PHP
กดปุ่ม Add ให้เลือกไฟล์ Complirer เป็นไฟล์เดียวกันกับก่อนหน้า และ
ให้เช็คที่ Set Extension status to allow
แล้วก้อ โอเค

แค่นี้ web server ก้อจะสามารถ รัน php ได้แล้วครับ ลองทดลองเขียนไฟล์ php แล้วลองรันดูได้

ตามที่ถามเรื่องการใช้งานฐานข้อมูล ms sql นั้น ให้ทำการกด Stop ตัว เว็บก่อน โดย เข้าไปที่ mycomputer-> manage-> service and application -> Internet Information Services-> web

ให้คลิกขวาที่ default เลือก stop

จากนั้นให้ ไปที่ start - > run

พิมพ์ php.ini แล้วกด OK

ค้นหาบรรทัด

;extension=php_mssql.dll

ให้ลบ เซิโคลอน(;)
จะได้ตามนี้

extension=php_mssql.dll

จากนั้นให้ save ไฟล์นี้ แล้วทำการ restart เครื่อง

หลังจาก restart เครื่องแล้วให้มาทำการ start ตัวเว็บ แค่นี้ก้อจะสามารถใช้งานฐานข้อมูล mssql server ได้แล้วครับ

มีปัญหาลองเอ็มมาคุยได้นะครับ

[email protected]

ยินดีให้คำปรึกษา แม้จะยังอ่อนเยาว์เรื่องเว็บ อิอิ :wink:
----------------------------------------------------------------------------------------
nambuai
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย nambuai »

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด