แยกเก็บไฟล์ที่อัพโหลด ออกจาก web root

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Chai@gmail.คอม

แยกเก็บไฟล์ที่อัพโหลด ออกจาก web root

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Chai@gmail.คอม »

มีวิธีไหนบ้างครับ เพราะตอนนี้มีข้อจำกัดคือ จำเป็นจะต้อง แยกออกไปเก็บไว้ใน network drive แต่ drive นี้สามารถเข้าถึงจาก web server เท่านั้น เครื่อง client ไม่สามารถเข้าถึงได้ (เหตุผลด้านความปลอดภัยครับ)
ในฐานข้อมูลต้องการเก็บแค่ path ของไฟล์เท่านั้นครับ มีวิธีไหมครับ
แวะผ่านมา

Re: แยกเก็บไฟล์ที่อัพโหลด ออกจาก web root

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย แวะผ่านมา »

Chai@gmail.คอม เขียน:มีวิธีไหนบ้างครับ เพราะตอนนี้มีข้อจำกัดคือ จำเป็นจะต้อง แยกออกไปเก็บไว้ใน network drive แต่ drive นี้สามารถเข้าถึงจาก web server เท่านั้น เครื่อง client ไม่สามารถเข้าถึงได้ (เหตุผลด้านความปลอดภัยครับ)
ในฐานข้อมูลต้องการเก็บแค่ path ของไฟล์เท่านั้นครับ มีวิธีไหมครับ
ผมคิดว่าทำได้นะ อย่างเช่น
http://php.net/manual/en/function.move- ... d-file.php

โค้ด: เลือกทั้งหมด

bool move_uploaded_file ( string $filename , string $destination )
ตรง destination เราก็กำหนดเป็น full path ไปเลย เช่น C:\wwwroot หรือ D:\*** หรือ E:\eee อะไรก็ว่าไป
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด