ช่วยสอนวิธี select database ต่อไปนี้ด้วยนะคะ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

seeker
PHP Newbie
PHP Newbie

ช่วยสอนวิธี select database ต่อไปนี้ด้วยนะคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย seeker »

คือหนูต้องการ select last_update ที่เวลาอัพเดทล่าสุดออกมาแค่ตัวเดียวอ่ะคะ สังเกตว่าเวลาแต่ละตัวจะต่างกันไม่มากค่ะ เลยจะดึงออกมาโชว์แค่ตัวที่ล่าสุดค่ะ แต่ทำไม่เป็นช่วยสอนหน่อยนะคะ (ถ้ามีตัวอย่างโค้ดด้วยจะขอบพระคุณมากเลยค่ะ)
นี่คือ database ค่ะ
นี่คือ database ค่ะ
dbbb.png (57.45 KiB) Viewed 4656 times
ภาพประจำตัวสมาชิก
filxz
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ช่วยสอนวิธี select databaseต่อไปนี้ด้วยนะคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย filxz »

SELECT *
FROM ชื่อตาราง
ORDER BY last_update ASC
LIMIT 1

ลองดูนะครับ : )
tsukasaz
PHP VIP Members

Re: ช่วยสอนวิธี select databaseต่อไปนี้ด้วยนะคะ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ดึงข้อมูลโดยเรียงจากเวลาอัพเดท

โค้ด: เลือกทั้งหมด

SELECT * FROM SPECIAL_DRIVE_RUNTIME_UPDATE ORDER BY LAST_UPDATED DESC LIMIT 1
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
seeker
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย seeker »

ต้องการให้มันโชว์แค่ตัวเดียวอ่ะค่ะ
tsukasaz

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

SELECT LAST_UPDATED FROM SPECIAL_DRIVE_RUNTIME_UPDATE ORDER BY LAST_UPDATED DESC LIMIT 1
มันออกมากี่ตัวครับ
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
seeker
PHP Newbie
PHP Newbie

ได้แล้วค่ะ
"SELECT max(LAST_UPDATED) as Time FROM SPECIAL_DRIVE_RUNTIME_UPDATE";
หนูใช้คำสั่งนี้ค่ะ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด